Update lộ trình tự học của sinh viên Canada

Xin chào mọi người, mình sinh năm 1997 đang sinh sống và học tập tại Canada. Hiện đang học diploma về Software Development và thời gian này đã không đi làm thêm, dành toàn bộ thời gian còn lại cho việc tự học lập trình. Cố gắng đúng nghĩa Living and Breathing in Coding trong 18 tháng tới, mục tiêu quyết tâm có job đúng nghành lập trình tại thành phố mình sống.

Mình sẽ chia sẻ toàn bộ những suy nghĩ, trăn trở, tài liệu học tập trên trường, tài liệu mình tự tìm kiếm, assignment, project mình làm trong thread này. Hy vọng được mọi người đồng hành trên con đường đòi hỏi thời gian và cố gắng này, cùng nhau học, cùng nhau tiến bộ.

Hãy xem 18 tháng tới chúng ta có đạt được thành quả nào trong sự nghiệp lập trình này không? Thanks

11 Likes

Trong thời gian 4 tháng qua, mình đã tự học cũng như học trên trường những kiến thức cơ bản về nhập môn lập trình.
Tuần trước, đã tự mày mò trên mạng được vài khái niệm đơn giản về github, đã biết tạo repo và up tài liệu lên github.
Đây là bài tập đầu tay trong sự nghiệp lập trình của mình :smile:

Bài tập này dùng kiến thức Java OOP để lấy dữ liệu từ Text file vào arrayList, sau đó làm một vài thao tác cơ bản như thêm object vào arrayList, tìm kiếm object trong arrayList, random lại arrayList và cuối cùng save toàn bộ arrayList vào Text File.
Thanks mọi người

5 Likes

Mình đề nghị nên viết đúng chính tả cả tiếng Việt lẫn tiếng Anh trước khi có được sự nghiệp lập trình.

Tại sao lại nói vậy? Vì thấy bạn viết sai chính tả (cũng có khi là lỗi typo), khi đọc vào cảm giác lổn nhổn rất khó chịu. Lỗi chính tả và lỗi lập trình tiêu tốn rất nhiều tiền bạc đấy, mong rằng bạn không góp phần đốt tiền khi thế giới đang suy thoái.

Chúc sớm có được những phần mềm nho nhỏ trình làng anh em xem chơi.

9 Likes

Em cảm ơn góp ý chân thành của anh ạ, nhờ anh mà em nhận ra vấn đề viết của em còn nhiều hạn chế quá :crying_cat_face:
Em sẽ cố gắng để tâm hơn nữa trong việc bình luận ạ.
Thanks anh

Về lộ trình, mình nghĩ bạn nên chọn cho mình 1 hướng rồi follow theo cho dễ.
Ví dụ như backend hoặc frontend, web hay mobile.

1 Like

Ngành này làm gần như là đủ mọi thứ trong máy tính rồi đó bạn ơi.
Việc tự học mình rất khuyến khích, nhưng bạn tự học cái gì và liệu bạn có yêu thích nó không?
Nếu không thì rất nhanh nản chí.
Hãy nhớ là Thành công tạo ra Đam mê chứ ngược lại thì mình thấy rất ít.
Ví dụ trước đây, mình cũng từng tự học về python rồi. Vì mình nghe nói là hacker phải biết dùng python.
Sau 1 năm lăn lộn ở đủ mọi trang hackerank, codefight thì kiến thức về giải thuật của mình cũng kha khá =]]]]

Và giờ mình cũng chưa thành hacker. Nhưng ít ra là mình cũng biết kha khá về python :rofl::rofl::joy:

Happy coding :blush:

2 Likes

nice bro, bác ráng phấn đấu để thành hacker trong tương lai nhé, “ưhat up” hiii

2 Likes

:upside_down_face: cái này là một câu chuyện cho thấy thế hệ sau này, khi smartphone thông dụng thì gõ kiểu Telex đã lấn lướt kiểu gõ VNI.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?