Ubuntu thường xuyên bị treo

Mình mới chuyển từ Windows 10 sang sử dụng Ubuntu, nhưng từ khi chuyển sang thì Ubuntu thường xuyên có hiện tượng giật lag hoặc treo máy (không sử dụng được chuột, bàn phím hay bất kỳ thứ gì khác, chỉ có tắt nóng máy).
Không biết nguyên nhân là do máy hay do hệ điều hành, mình có tìm hiểu trên mạng về hiện tượng này, có nguồn nói là do VGA NVIDIA, mình update thì nó hết hiện tượng giật lag rồi nhưng treo máy thì vẫn không hết được.
Hy vọng mọi người cho biết giải pháp với hiện tượng trên. Chứ cài ubuntu để học mà toàn mất thời gian đi sửa hệ điều hành thế này cũng cực quá.

cùng 1 biểu hiện có thể có nhiều loại bệnh, chỉ mỗi biểu hiện mà có thể giúp được bạn chắc chỉ có thánh

1 Like

Thì thế mình mới cần biết biểu hiện đó có thể là nhưng gì. Mình mới dùng đâu có biết được ubuntu xài ra sao.

Mình vote cho bạn chuyển về Windows 10. và dùng Ubuntu bằng máy ảo nhé!!

Vấn đề của bạn cũng chính là điểm yếu của bọn Linux đó, tính ổn định, tương thích kém. Trừ khi bạn sành sõi, am hiểu về nó thì sài, và có cách khắc phục.

bạn nhờ mn giúp mà ko nói bạn xài ubuntu nào hay máy bạn ram bao nhiêu sao giúp đc

Bạn cài thử fedora đi, họ này không được thì chuyển sang họ khác.
p/s: đang dùng fedora mấy tháng chưa cài lại mà giờ máy vẫn chạy phà phà. Mặc dù Ram 2GB lúc nào cũng full.

Mình thì nghĩ là do win 10! Máy mình cài dual vs win 8.1 không có gì hết! Từng cài win 10 vs ubuntu cho thằng bạn nó bị khớp gì đó mình không biết!

1 Like

RAM của mình 6GB, không cài dual gì cả, mình chỉ cài một hđh Ubuntu thôi, cũng định thử sang Kali Linux hay ho khác nhưng cũng chưa biết được tình hình nó thế nào, nếu nó cũng thế này thì tốn thời gian mà chẳng được việc gì

bản ubuntu mấy bạn! VGA NVIDIA mấy? Mình NVIDIA 950M bản ubuntu 16.04 nek có gì đâu!

bản ubuntu 16.04.3, NVIDIA cuar minhf 525M,
Mình vẫn bị treo, đặc biệt trưa nay treo liên tục

bạn cài htop trước bằng lệnh sudo apt-get install htop
lúc bị treo thì bấm ctrl alt f1 rồi gõ lệnh htop để xem cái nào nó ngốn ram xong kill app đó thử xem còn bị treo ko

Lời khuyên hữu ích, mình cũng từng thử một chương trình đại loại thế, nhưng chỉ sợ trong lúc treo máy không ấn được luon ctrl alt f1

Sài elementary thử nó cùng nhánh với ubuntu mà giao diện cool bê đê lắm.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?