Tư vấn lộ trình tự học Android

Hiện em đang là sinh viên năm 2 và đang tự học Android. Mục tiêu của em là tầm năm 3 có thể đi thực tập. Em có tham khảo 1 số bài viết thì nhìn chung mọi người bảo cần nắm vững những thứ cơ bản về Java, Android, sau đó build 1 cái app nho nhỏ,… Vậy thì cụ thể em cần nắm vững những thứ gì, và cái app nho nhỏ đó cần phải đó những gì để đủ yêu cầu thực tập?

1 Like

không ai biết người phỏng vấn hay đánh gía bạn sau này sẽ là ai để tư vấn cụ thể cả, mà có biết cũng không tư vấn cụ thể được đâu

học thì phải try your best, không nên có khái niệm là đủ xin thực tập, sao bạn không nghĩ rằng cố gắng hơn và giỏi hơn thì dead được fresh luôn mà phải thực tập

còn về câu hỏi của bạn, nắm cụ thể thứ gì, thì bạn đã tìm hiểu về java và android chưa?
làm một cái app nhỏ nhỏ để phục vụ được chuyện gì đó

ví dụ app thời tiết, mở app ra, chọn tỉnh hay chọn thành phố thì hiển thị thông tin thời tiết

cơ bản mà một cái gì đó có scope không rõ ràng, nghe ví dụ ở trên thì hướng làm là gì? nếu bạn chưa nghĩ ra (list ra những thứ bạn cần làm) thì là bạn chưa nắm cơ bản
đã gọi là cơ bản thì nó rất rộng, kiểu overview, không thể nào kể ra hết được, kể ra cái cơ bản này lại lòi ra cái cơ bản kia (muốn học cơ bản này lại phải biết một cái cơ bản khác)

3 Likes

Cảm ơn anh đã chia sẽ. Ý của em là em muốn biết khả năng của bản thân đã đủ trình độ để thực tập chưa chứ không phải em định học đủ để thực tập là thôi.

Em thấy các công ty họ đòi ít nhất 1 năm kinh nghiệm nên em dự định đi thực tập sớm để lấy kinh nghiệm. Em không biết là không có kinh nghiệm thì có thể xin vào vị trí fresher như anh nói không?

được hay không được thì dựa vào những gì bạn thể hiện
còn muốn biết mình thiếu cái gì, cứ xem cty mục tiêu yêu cầu gì và bổ sung
cụ thể hơn có thể apply phỏng vấn vài cty để lấy feedback

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?