Tư vấn định hướng cho người không học chuyên về CNTT

Em/mình xin chào mọi người :smiley:

Em vốn là sinh viên khối ngành kinh tế, mới ra trường năm 2014 vừa rồi. Hiện em đã đi làm được gần 1 năm và mới nghỉ việc dc khoảng 1 tháng :frowning: tuy nhiên thì hiện tại em vẫn đủ tiền tự chi tiêu cho khoảng 4 tháng tới :’( .

Khoảng nửa năm gần đây thì em bắt đầu cảm thấy hứng thú với lập trình. Vốn là ban đầu em có tìm hiểu về ngôn gnwx R để phân tích dữ liệu, sau đó thì em tìm hiểu sang python và học về python thì em bắt đầu thấy thích về lập trình. Thời gian trước còn đi làm thì em vẫn dành thời gian để học tiếng anh và học về R cũng như python

Về kiến thức thì em có thể sử dụng R và python, em cũng biết sử dụng scrapy. Do lcus đầu em đọc nhiều về thuật toán hơn (em có đọc cuốn introduction to algorithm, cũng có làm 1 số abif trên project euler hoặc như bài test lập trình viên của VVCorp thì em cũng qua :’( ) nên về các công cụ em chưa học được nhiều. Ngoài ra tiếng anh của em khá tốt (em đang học ielts target là 7, nói chung em thấy ổn trong việc đọc tài liệu) Thực lòng mà nói thì kiến thức của em hơi nông và có phần hỗn tạp vì em cũng không có định hướng học những gì cả :frowning:

Em thì muốn có thể làm lập trình viên, tuy nhiên em cũng chưa định hướng rõ được là sẽ làm gì, chuyên về mảng gì (back-end hay front end, làm app hay làm web,…), lý do là vì em chưa thử nên cũng chẳng biết bản thân sẽ hợp cái gì :confused: tuy nheien em thấy bản thân có yêu thích về phía sử dụng nhiều thuật toán các thứ hơn :confused:

Em hiện tại thì sau khoảng 1 tháng suy nghĩ, cũng có vài lựa chọn, nhưng em vẫn còn đang phân vân. Em mong nếu được thì mọi người có thể tư vấn giúp em định hướng để em lựa chọn cho tương lai với ạ:

• xin việc làm bình thường (không liên quan) và học lập trình ban đêm: cách này có lợi là yên tâm về tiền bạc hơn, nhưng điểm yếu là ít thời gian và không có người hướng dẫn, có thể vòng vèo chỉ để tiếp cận.
  • xin thực tập (không lương :’( ) ở các cty. ý em là 1 số công ty có chương trình thực tập như thế này: true plus; tuy nhiên em cũng không rõ dân tay ngang nh em thì có thể xin thực tập được không :smiley:

Mọi người có thể đưa ra lời khuyên gì giúp em được không ạ? Em cám ơn :slight_smile:

2 Likes

Mình nghĩ bạn nên chọn cách 1 : “xin việc làm bình thường (không liên quan) và học lập trình ban đêm”

Thứ 1: Bạn có thể làm ban ngày, ban đêm thì có thể đến các trung tâm để học thêm về lập trình, như vậy là có người hướng dẫn bài bảng.
Thứ 2: Theo ý kiến chủ quan của mình thì các công ty họ tuyển dụng cũng không phải dễ, họ luôn có xu hướng chọn người giỏi và có thể làm việc ngay. Do đó, tay ngang thì khả năng đậu phỏng vấn không cao. :smile: (Ý kiến chủ quan nên nếu bạn thật sự giỏi thì có thể chấp hết)

2 Likes

Em thấy “tay trong” xin thực tập còn khó nữa là “tay ngang”. Anh/Chị @Tulip nên dành thời gian học thêm và xác định rõ hướng đi trước đã.

2 Likes

Bạn nên tiếp tục đi làm và học lập trình ban đêm.
Đơn giản là vì bạn chưa định hướng, chưa biết nên làm gì thì không nên mạo hiểm.
Khi bạn học đến lúc có định hướng rõ ràng, thì bạn bất chấp khó khăn để đạt mục tiêu, lúc đó bạn mới có thể hành động.
Tiếng Anh tốt thì nên lên mạng, xem video và đọc sách liên quan đến lập trình. Bạn đọc một quyển sách tốt từ đầu đến cuối, là bạn đã đi đúng hướng, kiến thức nông sẽ từ từ được bồi đắp.
Tiếng Anh tốt có thể theo dõi các khóa học của Stanford University về lập trình, kiến thức nền tảng không tồi chút nào.
Nếu chỉ thuần học đại học CNTT tại VN thì kiến thức cũng không cứng lắm đâu, mấy SV cứng cũng đọc sách và tham khảo nhiều giáo trình để tự nâng cao kiến thức của bản thân. Miễn là bạn thực sự thích, bạn dư sức có kiến thức tốt hơn đa số người học 4 năm ĐH (thực ra là hơn 2 năm một tí, thời gian còn lại học mấy môn có liên quan gì đâu)

1 Like

Bác có muốn làm tiếp về phân tích dữ liệu với R / Python/ các công cụ liên quan đến khoa học máy tính không? Nếu muốn thì em biết một chương trình thạc sĩ nhận đào tạo những người đi ngang như vậy.

Ngành này là ngành Khoa học dữ liệu, học khá nhiều về thuật toán, đặc biệt là các thuật toán khai thác dữ liệu và trí tuệ nhân tạo (học máy). Bác thử google thử xem đó có phải là hướng bác mong muốn không? Việc làm ở VN hiện nay là có nhu cầu nhưng không đủ người giỏi để làm trong lĩnh vực này, và lĩnh vực này cần kiến thức liên ngành, người có nền tảng kinh tế như bác sẽ có lợi nhất định.

1 Like

Mình nghĩ bạn nên chọn cách 1 : “xin việc làm bình thường (không liên quan) và học lập trình ban đêm”

Thứ 1: Bạn có thể làm ban ngày, ban đêm thì có thể đến các trung tâm để học thêm về lập trình, như vậy là có người hướng dẫn bài bảng.
Thứ 2: Theo ý kiến chủ quan của mình thì các công ty họ tuyển dụng cũng không phải dễ, họ luôn có xu hướng chọn người giỏi và có thể làm việc ngay. Do đó, tay ngang thì khả năng đậu phỏng vấn không cao. smile (Ý kiến chủ quan nên nếu bạn thật sự giỏi thì có thể chấp hết)

Cám ơn bạn, mình thì cũng thấy phương án 1 an toàn hơn :smiley: mình thì biết là nếu bản thân giỏi thì ko lo không có chỗ nhận, chỉ là bản thân mình lại không giỏi :blush: đó cũng là vấn đề mình gnhix ngợi nheieuf về phương án 2.

Em thấy “tay trong” xin thực tập còn khó nữa là “tay ngang”. Anh/Chị @Tulip nên dành thời gian học thêm và xác định rõ hướng đi trước đã.

Well, cái này thì mình cũng chưa từng xin nên không biết là dễ hay khó nữa :<

Bạn nên tiếp tục đi làm và học lập trình ban đêm.
Đơn giản là vì bạn chưa định hướng, chưa biết nên làm gì thì không nên mạo hiểm.
Khi bạn học đến lúc có định hướng rõ ràng, thì bạn bất chấp khó khăn để đạt mục tiêu, lúc đó bạn mới có thể hành động.
Tiếng Anh tốt thì nên lên mạng, xem video và đọc sách liên quan đến lập trình. Bạn đọc một quyển sách tốt từ đầu đến cuối, là bạn đã đi đúng hướng, kiến thức nông sẽ từ từ được bồi đắp.
Tiếng Anh tốt có thể theo dõi các khóa học của Stanford University về lập trình, kiến thức nền tảng không tồi chút nào.
Nếu chỉ thuần học đại học CNTT tại VN thì kiến thức cũng không cứng lắm đâu, mấy SV cứng cũng đọc sách và tham khảo nhiều giáo trình để tự nâng cao kiến thức của bản thân. Miễn là bạn thực sự thích, bạn dư sức có kiến thức tốt hơn đa số người học 4 năm ĐH (thực ra là hơn 2 năm một tí, thời gian còn lại học mấy môn có liên quan gì đâu)

Mình đúng là chưa có định hướng rõ ràng thật (trong post đầu cũng ghi :’( ), 1 phaanf vì chưa trải qua hoặc hiểu rõ thì cũng không định hướng rõ ràng được. Lời khuyên của bạn đúng là mình chưa nghĩ tới, có lẽ mình nên tiếp tục tìm hiểu song song rồi sau này mới nên đưa ra lựa chọn :smiley:
Bây giờ thì mình có đang theo 2 khóa trên edx, 1 khóa là CS50 của Havard và 1 khóa về phân tích dữ liệu của MIT. Mình cũng tin nếu mình ccos thể quyết tâm học hỏi thì sẽ có ngày có kiến thức vững chắc :smiley:

Bác có muốn làm tiếp về phân tích dữ liệu với R / Python/ các công cụ liên quan đến khoa học máy tính không? Nếu muốn thì em biết một chương trình thạc sĩ nhận đào tạo những người đi ngang như vậy.
Ngành này là ngành Khoa học dữ liệu, học khá nhiều về thuật toán, đặc biệt là các thuật toán khai thác dữ liệu và trí tuệ nhân tạo (học máy). Bác thử google thử xem đó có phải là hướng bác mong muốn không? Việc làm ở VN hiện nay là có nhu cầu nhưng không đủ người giỏi để làm trong lĩnh vực này, và lĩnh vực này cần kiến thức liên ngành, người có nền tảng kinh tế như bác sẽ có lợi nhất định.

Em lúc đầu tìm hiểu hướng này nên mới tiếp cận lập trình đó ạ. Chương trình bác nói là gì đó ạ, (bây giờ thì em sợ là em cũng không có tiền để theo học đâu), nhưng có thể khóa sau thì em sẽ tích tiền ạ :smiley:
Em thì thích hướng đó rùi, nhưng thấy vào ngành này ở VN có vẻ khó quá nên cũng hơi chùn chân :confused: hiện em cũng đang học khóa analytics edge trên edx

Chương trình này nè bác (ở TPHCM, ko biết bác ở đâu) http://ict.jvn.edu.vn/index.php/admission
40 triệu một năm nhưng mà theo thông tin em nhận được thì học phí được một công ty hỗ trợ nên giảm khá nhiều rồi, em không rõ là giảm bao nhiêu hay miễn nữa. Chương trình toàn tiến sĩ, giáo sư đầu ngành ở VN giảng dạy nên có thể nói là chương trình thạc sĩ tốt nhất ở VN về khoa học dữ liệu ở hiện tại đó bác. Giáo viên từ 3 trường KHTN, Bách Khoa, CNTT và một số giáo viên nước ngoài về giảng dạy.

1 Like

hehe, lúc đầu mình tưởng chương trình nay cơ: http://fit.uet.vnu.edu.vn/mlss/program/ nhưng nó ko phải thạc sỹ nên đoán là không phải :smiley:

Học phí như vậy thì đúng là cũng ngang ngang mấy chương trình thạc sỹ bt và chắc h mình chưa có tiền :’( để năm sau thì cũng hơi lâu nhỉ :blush: vì cũng độc lập tài chính rồi nên mình cũng ko muốn xin tiền các cụ :’( à mà mình thấy trong miêu tả cũng không nói về việc tuyển người học ngang tay như mình :confused: hiu hiu.

à mà mình ở HN cơ :smiley: nhưng nếu được thì vào HCM cũng ko vấn đề gì cả :smiley: xem ra bây giờ phải xoay tiền thôi :smiley:

Có á bác, em đi buổi giới thiệu chương trình mà. Tại vì nó là liên ngành nên cần những người ở lĩnh vực khác để mở rộng nghiên cứu (môn Thực hành phân tích dữ liệu doanh nghiệp nâng cao và Phân tích rủi ro vốn là môn của nhánh tài chính / kinh tế mà). Bác có kiến thức giải thuật rồi thì đi tiếp cũng không khó đâu :p. Nếu bác chứng minh được mong muốn trong buổi phỏng vấn của nó chắc sẽ được á, có người học kinh tế đã từng theo học rồi á bác. Cái khó là bên Toán chứ không phải bên Tin nên có gì bác học từ đầu toán A, xstk và toán rời rạc thì ko phải sợ gì đâu.

thế thì tốt quá, vì mình dân chuyên toán và mấy cái toán rời rạc hồi xưa mình học cũng khá tốt :"> chắc mình sẽ liên lạc với bạn qua tin nhắn của diễn đàn chứ nói chuyện thế này cũng hơi off topic nhỉ :blush:

1 Like

Web và Mobile apps bây giờ rất nhiều việc. Việt Nam đang thời kì công nghệ thông tin hóa mọi thứ, nước ngoài thì họ thích thuê VN vì nhân công rẻ vì vậy 2 mang này rất rất nhiều việc.

Công nghệ:

• theo .NET: học MVC, Entity framework, Razor, Html5 thì sẽ nhiều việc và công nghệ mới thì dễ học, dễ hiểu hơn.
  • Nếu làm Web thì nên tìm hiểu nhiều về client language như Javascript và Jquery.
  • java và php thì khó học hơn

Tự học không bằng vào làm 1 project chỉ 1 năm thôi là biết tất tần tật về Web, nếu chăm chỉ 1 tuần ngồi được 80 tiếng thì lại càng nhanh.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?