Trong các chuyên ngành CNTT thì chuyên ngành nào khó nhất?

Trong ngành này thì chuyên ngành nào là khó nhất ạ. Em tính học thiết kế web mà không biết nó như thế nào nữa. Năm nay em thu được 24 điểm nhưng điểm đó chỉ làm cho bố mẹ vui lòng thôi. Em tính học cao đẳng ai có thể cho em lời khuyên gì không. Và trường nào dạy cao đẳng Cntt tốt nhất Hà nội ạ

1 Like

Hình như là bên khoa học máy tính hoặc bên an toàn thông tin thì phải.

Còn 2 vế sau thì mình no comment :smiley:

Cái nào cũng có cái khó của nó, chẳng qua là chưa học tới thôi :bear:

Mình đang học bên an toàn thông tin đây, nếu hứng thú bạn sẽ cảm thấy rất hay

2 Likes

ngành nào nó cũng khó hết

Cái nào cũng khó, thằng nào kêu dễ thì chắc hẳn đó là thiên tài, mỗi lĩnh vực có đặc thù riêng và cái khó của nó.

4 Likes

Mấy bạn trên tl đều đúng hết cả rồi.Khái quát cho e biết rằng : CĐ, ĐH nó chỉ cung cấp cho ta môi trường cạnh tranh, kiến thức trường dạy không đủ để đáp ứng nhu cầu đi làm nhưng nó cung cấp cho mình kiến thức nền để học những thứ sau này. Phần lớn đều phải tự học cả.
Lời khuyên: em nên tìm hiểu từ ngành 1 (học môn gì, ra làm về gì, có hợp với sở thích không),đọc review từ các đàn anh đi trước, định hướng càng sớm đc chuyên ngành sẽ đi + tự học nó trc là 1 lợi thế vô cùng lớn so với bạn bè.

1 Like

Khi tư vấn chuyên ngành, thầy có phát biểu thế này: Công nghệ phần mềm thì nếu bạn giỏi có thể làm team leader, khá thì ngồi code, còn trung bình thì có thể chăm sóc khách hàng. Còn An toàn thông tin thì chỉ có việc làm cho người giỏi vì không có thằng hacker nào dở cả. :smile:

1 Like

em không hiểu ở bách khoa trong nhóm ngành kt22 thì nó chia ra các ngành như khoa học máy tính, công nghệ thông tin, … có phải ngành cntt là học tất cả các ngành còn lại đúng không hay là học cái khác

Thực ra muốn học chuyên ngành mình nghĩ nền tảng cơ bản vẫn là công nghệ thông tin. Hơn nữa khi đăng ký theo chuyên ngành nào thì cũng phải học cái cơ bản của công nghệ thông tin trước. Thêm vào đó khi bạn đăng kí chuyên ngành nào thì cũng chưa chắc về sau bạn đã thích thú theo ngành đó. Nên việc chú trọng học nền tảng của CNTT là quan trọng giúp bạn có nhiều sự lựa chọn sau này. Đừng nên nghĩ học chuyên ngành nào khó. Đã gọi là chuyên ngành thì chẳng có cái nào là dễ cả. Nhưng nếu bạn thực sự đam mê và yêu thích một lĩnh vực nào đó, bạn sẽ thấy cái khó đấy là hoàn toàn vượt qua được

ở bách khoa bắt đầu từ K59 trở đi thì viện CNTT có mở thêm 1 chuyên ngành nữa là An toàn thông tin. Còn về câu hỏi của bạn thì theo mình là có thể là chuyên ngành mới này hoặc nhà trg cứ ghi vậy, vì học xong năm nhất mới phân chuyên ngành theo điểm tổng kết

1 Like

Cho e hỏi là học cái này có cần toán của cấp 3 không ạ

Theo mình thấy là có :slight_smile:

tùy vào sở thích thôi em à,
anh đã từng thích CNTT ( nói chung thôi , vì năm 2006 cũng ko hiểu hết CNTT là gì )
anh học CNTT chuyên nghành lạp trình C#, lúc đó cũng đam mê dữ lắm, tìm hiểu mày mò code điên cuồng, vậy mà ra trường ko thấm vào đâu, anh lại phải học thêm hesk desk. và vì thế anh hiểu rõ luôn cả 2,
IT- kiến thức nó rộng lắm, còn việc e học CD hay DH ko quan trọng , quan trọng là ở bản thân em thôi, anh ở HCM, HN thì anh xin thua ! heeee

chỉ bk mới vậy thôi a a, thế uet có thế không nhỉ

Khó hay không thì tất cả các ngành đều có độ khó của nó , càng khó thì sẽ càng ít cạnh tranh + càng nhiều $ :smile:
Đại học hay cao đẳng thì vẫn là môi trường học thôi . Theo cá nhân thì vẫn thích CD hơn vì có thể dành tgian tập chung vào cái mình thích .
Có thể tham khảo : Trường Cao đẳng FPT , Cao đẳng BK , Cao đẳng Công nghệ HN , …

Mình nghĩ ngành nghề nào cũng có cái khó của nó, nhưng nếu nói chắc mấy cái về bảo mật này kia chắc cũng khá khó

mỗi cái khó riêng,mình thấy công nghệ phần mềm không khó ở phần code cho ra phần mềm,mà ở chỗ code cái gì,code có đúng cái ng ta cần hay không,còn ở khoa học máy tính thường bài toán đã định hình sẵn rồi,làm thế nào chương trình chạy nhanh hơn,và tìm ra cách thức mà chưa ai làm trước đó

Nếu tính theo thống kê môn sinh viên rớt nhiều nhất: Trình Biên Dịch (Compiler)

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?