Trí tuệ nhân tạo có thể thay thế các lập trình viên hay không?

✅✅✅mn cho em hỏi 1 về tương lai không xa mà em luôn thắc mắc :

🌵🌵🌵

là không biết trong 1 tương lai không xa kĩ thuật Ai sẽ có thế thay thế các lập trình viên không ạ?

🌵🌵🌵

và nếu nếu nó không thể thay thế lập trình viên, thì lí do là gì ạ?

🌵🌵🌵

👉 kĩ thuật Ai hiện giờ em thấy nó phát triển quá nhanh,thậm chí đã vẽ đc tranh và còn đoạt giải ở 1 liên hoan tranh lớn

👉 cách đây không lâu cũng từng có Ai làm được game

👉 nó phát triển quá nhanh và quá đa tài thì tài liệu các ngành nghề khác có trụ được 10 năm nữa…không ạ

----------------------

💖💖em xin cảm ơn mn đã chú ý câu hỏi này của em ạ💖💖

Bạn xài 3 emoji đầu tiên làm mình liên tưởng đến các bài promo event trên Facebook á :thinking:

Đoạt giải không có nghĩa là AI vẽ đẹp.

Không. Người ta tạo ra AI được thì không lẽ không bảo trì được, thậm chí không phá được hay sao?

2 Likes

Với công nghệ hiện tại thì không. Lí do đơn giản nhất là vì nó được train bằng code của lập trình viên nên code của nó sẽ có nhiều lỗi không kém gì lập trình viên, có khi hơn :penguin:

Mình nghĩ trong tương lai gần, AI có thể code một số chương trình hay đoạn code đơn giản, thay cho lập trình viên. Nhưng nếu yêu cầu viết những chương trình phức tạp, cần người viết có khả năng thiết kế, tư duy,… thì AI sẽ bó tay

Tranh vẽ tuy là tác phẩm của sự sáng tạo và tư duy của con người nhưng nó vẫn có những quy luật, mô-típ riêng, không thực sự ngẫu nhiên nên AI vẫn bắt chước được.

Còn về game thì giống như cái mình đã nói ở trên.

Nếu nó phát triển quá nhanh và quá đa tài, đủ để khiến thất nghiệp xảy ra tràn làn trong tương lai gần thì chúng ta sẽ có Detroit: Become Human ở ngoài đời thực, hay thậm chí là Skynet :stuck_out_tongue:

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?