Trái ngành theo lập trình được không

Mọi người tư vấn cho em với , em đang là sinh viên năm cuối ngành cơ điện tử , cũng đang quá trình làm đồ án tốt nghiệp. Thât sự thì em cũng không hứng thú với cơ khí lắm , ngành em học thiên về cơ khí là chính, em rât muốn đổi sang lập trình, cũng đã tự học video trên mang, trên w3school nhưng cảm thấy không đâu vào đâu. Giờ em định học lập trình ở techkid theo hướng lập trình web như vậy có người chỉ dẫn hơn, chứ để e tự học thì e cảm thấy k0 tiến triển được. Ở techkid họ có tư vấn vê lâp trình web, 3 khóa học từ cơ bản đến chuyên sâu , khoảng 8 tháng là làm được viêc.
Mong mọi người cho em lời khuyên với ạ, liêu học khoảng 8 tháng ở trung tâm e có thể làm được fresher không ạ, e cũng vẫn phải xin phụ cấp từ gia đình nữa nên thấy rất rối ạ.

1 Like

bạn sinh năm bao nhiêu. tư duy thế nào

Ngành cơ điện tử theo như tôi biết thì dùng nhiều lập trình mà.
Nhưng muốn chuyển hẳn sang làm web thì cứ chiến thôi. Bạn còn trẻ mà.
Đừng sợ thay đổi. Tôi vào đây chỉ để ủng hộ việc bạn theo học lt thôi, còn học ở đâu, ntn thì t k cho bạn lời khuyên được.
À, nếu tôi tôi vẫn bảo vệ tốt nghiệp xong rồi mới làm gì thì làm, chịu vất vả đi làm theo ngành k thích 1 thời gian cũng được, lương thấp 1 chút k sao. Sau đó hãy học (Nhưng đừng trễ quá).
Cố lên!

Dự đoán sn 97.
Tư duy mức khá.
Sẽ thiên về kiểu cần cù bù thông minh.
Nếu đoán không nhầm điểm tổng kết toàn khóa của bạn này sẽ rơi vào tầm 2.5, 2.6/4.0
không biết đúng k? ahehe

cái điểm tổng kết giờ chả đánh giá dc gì cả =)) trường mình có mấy ô đi làm chạy merc rồi mà còn đang đi học lại để ra trường đây

Mình sinh năm 96 ạ,tư duy thì bình thường thôi ạ, mong nhân được lời khuyên từ bạn

Vâng cảm ơn bạn, mình sợ để càng lâu thì càng muộn, b cũng đang lập trình ạ

Hihi, bạn bị trung tâm chơi 1 vố đau rồi. :v
Học 1 khoá thôi và đóng tiền 1 khoá thôi, nếu học thấy khả quan thì mới học tiếp, còn chơi nguyên combo 3 khoá thì … :coffee:

3 Likes

Mình sợ học 1 khóa thì chưa đủ kiến thức ạ, vì mình tư học thấy k0 hiệu quả

1 Like

À đang đoán thôi, chứ giờ xin việc ngta mấy khi hỏi bằng đâu. Làm đc hay k thôi. =))

Tôi vẫn giữ quan điểm đi làm có tiền đã, rồi chuyển sau. Còn xin tiền bố mẹ thì đừng nghĩ làm gì. Bạn còn mấy tháng nữa là ra trg rồi. Đoàng hoàng kiếm việc, chứ k phải như giờ, xin việc vẫn là sv làm thêm. Tiền của bố mẹ nuôi 4, 5 năm đh vậy là đủ r. :))
À, tôi giờ mới bắt đầu chuyển thôi =))

anh có 1 anh bạn, sinh năm 86
trước đây ổng làm cho truyền hình VTC (chuyên đu cột điện móc dây cho từng hộ gia đình)
Và hiện tại ổng đã làm trong ngành lập trình được gần 1 năm về angular JS.

Vì vậy : Không có gì là được hay không được ở đây cả

5 Likes

Vâng vây a cho e lời khuyên về viêc học lâp trình sao cho hiệu quả với ạ

cảm thấy không tự tin, thì bạn có thể ra ngoài trung tâm đăng ký học.
bạn có thể chọn 1 loại ngôn ngữ thông dụng tùy vào khả năng của bạn.
Nếu mắt thẩm mỹ tốt, thì có thể học front-end (FE), dễ kiếm sống.
frontend thì chỉ cần cắt photoshop, html, css, nâng cao chút thì qua js làm VueJs, Angular , ReactJs …
Cảm thấy không có mắt thẩm mỹ thì không nên học về hướng FE, chuyển qua học back-end (BE). Học BE thì có thể học php, java (web), nên học từ cơ bản tới nâng cao (vì bạn chưa có kiến thức nền tảng, nếu có nền tảng lập trình rồi thì có thể học nâng cao luôn cho khỏi tốn thời gian và tiền)
để học 1 cái web, thì cần quan tâm trước mắt đơn giản như sau :

• Cơ bản : học về cấu trúc và ngữ pháp ngôn ngữ …
  • nâng cao chút: kết nối database
    • học về database là cái quái gì, query trong db ra sao …
    • kết nối từ ngôn ngữ mình học qua db ra sao, đổ dữ liệu từ db ra html thế nào …
  • học về tạo giỏ hàng … đại loại thế

==== Ở trên là quy trình của 1 thằng làm web (cơ bản nó là thế) ====

Còn không thì học ở nhà, mở youtube lên, chọn 1 đối tượng ngôn ngữ để học, đừng học nhiều, lan man chả được cái cóc gì hết.
Chọn 1 CMS để vọc

• PHP có : wordpress, joomla …
  • java có : opencms, jahia, …

Mấy loại này vọc xong thì có thể làm mì ăn liền được cái web luôn, bán rẻ cũng 5 xị / 1 cái :smiley:

túm lại thì học gì cũng được, nhưng nên chọn theo khả năng, và nhu cầu của mình, và chỉ nên đi 1 cái là đủ
Nhất nghệ tinh, nhất thân vinh

3 Likes

Em vẫn chưa biết nên học theo hướng FE hay BE như a nói, nêu về nhu cầu viêc làm và mức độ phát triển thì nên theo học cái nào ạ?

Tự quyết định và nhanh lên thấy e hỏi từ 2017 đến giờ, cứ hỏi thì càng rối mà thôi

4 Likes

bác sn 96 thế datn chậm 1 kì à?

e cũng đang năm cuối cđt, cũng đang như bác cơ mà kì sau mới làm datn, ngày trước cũng tạch cntt vs tđh xuống cđt, mà ctđt thì toàn chắp vá với cơ khí công nhận học chán thật mà e cũng ko thích cơ khí giống bác :v hi vọng vào cđt sau này ra trường làm về cái gì lập trình mà bác biết rồi đấy, chả có được dạy cái quần què gì cả. Sang đến kì 2 năm 4 là em bắt đầu cũng phải suy nghĩ cho mình hướng đi khác, tham khảo bạn bè với tìm hiểu thì em thấy nếu theo hướng lập trình web thì dễ tiếp cận nhất chắc vẫn là PHP bác ạ, e nghĩ bác có thể theo hướng Lavarel + vuejs + mysql là hướng đi an toàn nhất, việc làm cũng nhiều. Nhìn chung là chán cái chương trình đào tạo cơ điện tử ngày trước lắm, đúng kiểu cưỡi ngựa xem hoa, nghĩ ló chán. Nếu được chọn lại chắc e sẽ chọn vào toán tin có khi ngon hơn :v thế mới biết ko phải cứ điểm cao hơn là ngon hơn

2 Likes

Bác tự học cũng lâu chưa ạ? Cũng ổn chứ bác

phòng tôi 10 người 8 người trái nghành, are u oke?

1 Like

Vâng cung có thêm động lực, cảm ơn bác

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?