Sinh viên ngành cơ điện tử ngoài lâp trình nhúng thì sau này có thể làm những công việc nào khác liên quan đến lập trình không?

E sv năm 2 ngành cơ điện tử , e yêu thích lâp trình , cho e hỏi là ngoài lâp trình nhúng thì sau này e có thể làm những công việc nào khác liên quan đến lập trình không a?

2 Likes

Em có thể làm bất cứ cái gì em thích :smiley: Đâu nhất thiết phải là ngành CNTT mới làm công việc lên quan đến lập trình. Anh biết bạn @thangngoc89 làm bác sĩ mà code cứng lắm à :smiley:

Anh đã từng là Embedded Software Engineer trong 6 năm liền, nhưng 3 tháng qua thì chuyển sang làm web, tất cả mọi thứ đều tốt cả.

Chủ yếu là em thích và em sẵn sàng học cái mới thì làm được tất.

7 Likes

a ơi , e hoc COWDT vây có thể ứng tuyển vào CNTT không a, liệu họ có loại hồ sơ mình luôn không a ? vì mình được đào tạo về CƠDT chứ k0 phải CNTT a?

Không em, ngành CNTT là ngành đặc trưng yêu cầu kỹ năng chứ không phải là bằng cấp. Miễn em làm việc được là được.

3 Likes

a @ltd , a đánh giá tế nào nề tương lai ngành lập trình nhúng a , vs để có thể đủ điêu kiên ứng tuyển vào các cty , e nên bắt đầu từ đâu và cần hoc về n đến mức nào a ?0

Hóng anh Đạt chỉ hướng đi!! Bây h đang cố gắng học C++ với Hướng đối tượng. Thấy lập trình trên vi điều TI MSP430 cũng dùng C thôi. Còn Verilog mà chưa có tìm hiểu sâu!!

1 Like

@ltd A làm video chém gió về ES đi… Học thì cần gì, có gì, tương lai nó ntn, hiện tai đang ra sao
Hôm qua em có đọc bài báo này thấy có tương lai lắm.
A đi trước tụi e 6 năm rồi, lại làm ở SIG nữa
Em có đọc mấy thread trên daynhauhoc rồi… Cũng khá lâu rồi, thấy rất nhiều thứ rất worth
http://www.businessinsider.com/the-iot-101-report-your-essential-guide-to-the-internet-of-things-2017-1

1 Like

@protk2 ban cũng theo lâp trình nhúng a , b hc ngah nào vây /

1. Nói về các công ty có tuyển lập trình nhúng ở Sài Gòn: hella, misfit, qualcomm, navigos, hubble connected, skylab innogram, amcc, bosch, dek, innova, global cybersoft, terralogic, renasas, iritech, dfm engineering, viettel, vinasino vsee, fpt, abb, ansv - vnpt technology, proteus, Autonomous.ai, SH Consulting Vietnam, robot3t.com => Nên đừng sợ thiếu việc nhé :wink:

Tất cả đều yêu cầu

• C/C++
  • lập trình chip ARM Cortex M (NOT ARDUINO) như STM32 hoặc Texas Instrument
  • UART, ADC, I2C, PWM, SPI…

Các bạn nên lên Vietnamworks, ITVIEC và tìm theo keyword “Embedded” là sẽ ra yêu cầu cụ thể để học.

2.Về nguồn học liệu, các bạn phải có tiếng Anh đủ để nghe và đọc sách các khoá học MOOC trên Coursera, edX, Udacity,… Mình ví dụ một khoá kinh điển:

Đừng ngại tiếng Anh kém, hãy đăng kí học ngay và luôn 3 chương đầu tiên. Các bạn sẽ thấy sự khác biệt!

• Và hãy tự tìm kiếm keyword “Embedded” này trong daynhauhoc.com bằng cách
    google: embedded site:daynhauhoc.com
    Vì đã có rất nhiều bài viết chi tiết về lộ trình, cách học, cơ hội nghề nghiệp được thảo luận rồi.
4 Likes

Mình học Kỹ thuật máy tính. :smiley:

mih hoc cơ điện tử , b hc đc nhiêu chưa ?

@dominhphungvn a ơi , vây con ngoài bắc nhiêu cty về lâp trinh nhúng k0 a?

Ngoài bắc ít lắm em, học xong Nam tiến đi :wink:
Có LG, FPT, Viettel, VNPT Technology… thôi.

Em chịu khó vào Vietnamworks.com, itviec.com rồi tìm Embedded, lọc khu vực là Hà Nội nhé! :wink:

@dominhphungvn a thây tương lai ngành lâp trinh nhúng sẽ phát triên hơn nữa chứ a ? nhu cầu tuyển dụng sẽ ra sao a

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?