Topic hỏi đáp và tư vấn ngành nghề và chọn trường

Sorry, cậu có thể đề cập tên môn/một số danh từ quan trọng không viết tắt được không? :smile: Tớ không chắc tớ hiểu ý cậu nói gì.

2 Likes

Chào mn ạ
Năm nay e lên đại học và e quyết định lựa chọn ngành CNTT. Nhưng do e ko đủ điểm đỗ các trường như Công Nghê, Bách Khoa, Tự nhiên, Bưu Chính Viễn thông nên em muốn xin tư vấn nên học ngành CNTT của các trường nào trong các trường sau ạ:( cụ thể là chất lượng đào tạo, cơ sở vật chất ạ)

• Trường Giao thông vận tải
  • Trường Xây Dựng
  • Trường Đại học Khoa học Và Công nghệ Hà Nội( Việt- Pháp)
  • Trường Đại hoc Hà Nội

Trường này có vẻ ổn. Được học tiếng Pháp nên có cơ hội đi Châu Âu thu nhỏ (Pháp, Bỉ, Thụy Sỹ) để thử sức.

1 Like

Hi there,
Cậu có thể nói rõ điều cậu muốn tư vấn không?
Nếu không, cậu sẽ nhận được câu trả lời rất chung chung như câu hỏi đó :smile:

Ví dụ:

Các trường này đều tốt cả, và cũng same same nhau. Cậu vào trường nào cũng được.

3 Likes

Cảm ơn câu trả lời của bạn, mình sẽ sửa lại nội dung của bài đây☺

1 Like

em cảm ơn anh đã quan tâm, em đã cập nhật câu hỏi của mình rồi ạ. Mong anh và mn tư vấn cho em, em xin cảm ơn.

1 Like

Mn ơi e muốn xin tư vấn về cntt của 3 trường sau ạ:

• Thủy Lợi
  • Mở Hà Nội
  • Công nghệ Giao thông vận tải

E muốn xin cảm nhận của mấy anh chị khi học ngành KHMT ở trường TĐT ? E là nữ nên không biết ngành có quá áp lực và quá khó hay không, nếu quá khó thì nguy cơ rớt khi học rất cao mà vả lại ngành đó có rất nhiều sv nam ưu tú. Mà e rất thích trường này nên e không biết phải làm sao. E đậu hc bạ nhưng mà vẫn đang phân vân. Mọi người có thể cho e lời khuyên hay đánh giá về ngành dc k ạ?

Check câu trả lời ở đâu nhé @Tieng_Le

1 Like

Mình có thể xin ý kiến mọi người về vấn đề này không ạ?
Mình hầu như không tiếp xúc quá nhiều về máy tính khi học cấp 3 ( dường như 2 3 lần do điều kiện trường thật ra mình cũng có lên máy tính nhưng mà dưới dạng giải trí, hay hc online thôi ạ) vậy nó phải vấn đề lớn k khi học ngành này liên quan nhiều tới mt?
Ngành này ít nhiều cũng cần sự nhanh nhạy vs bộ óc nhưng mà mình cảm thấy mình k quá nhanh nhẹn ( vd như môn toán mình chỉ ổn chứ k quá nổi bật so vs các bạn ở lp)? Lí do mình học nói thật là k phải vì yêu thích mà vì cơ hội của nó trong tương lai, mình k sợ k học đc mình có thể cố gắng nhưng mà mình sợ nó quá cao so với mình , để tới đó mình bị bỏ lại rồi mất đi sự tự tin vốn có, cũng phí tg và tiền bạc

A post was merged into an existing topic: Topic lưu trữ các post off-topic - version 3

học máy tính mà không đụng máy tính cứ như bác sĩ học phẫu thuật qua sách giáo khoa. còn ngại không hợp thì cứ thử thôi, mấy trung tâm dạy lập trình nhiều, bỏ vài triệu là thử được rồi. thử mấy cái đó nhanh hơn là đầu tư đại học.

1 Like

A post was split to a new topic: Review trường đào tạo nghề CNTT

cho em hỏi là có nên học ngành thiết kế ở trường đh Thủ Dầu Một k ạ ?
Kết quả học của e k cao nên k đủ khả năng vào TDT hay SPKT cho nên mong mọi người tư vấn giúp em

Cho em hỏi là học IOT, hệ thống nhúng thì sẽ học về gì ạ? Em còn hơi mơ hồ về ngành này ạ. Mong mọi người tư vấn

Năm nay e thi được 25 điểm tròn thì e học ngành/trường gì để ra làm lập trình viên ạ?

• Chào mọi người, e vừa đỗ xét tuyển kết hợp ngành IT của trường Kinh tế quốc dân, với điểm thi đại học của e chắc chắn ko thể vào đc các trường top đầu như Hust, Uet hay Ptit.
  • E biết là theo ngành IT phải tự học rất nhiều nhưng cx có nhiều người bảo e học IT ở 1 trường kinh tế là dại dột.
  • Mong các anh chị tư vấn giúp em ạ. Em xin cảm ơn.

học it ở trường kinh tế thì hơi dại thật. vì có phải thế mạnh đâu thì học cũng sẽ không tốt như các trường chuyên hơn. tuy nhiên khả năng tự học tốt thì đừng lo. các công ty bây giờ quan trọng kỹ năng chứ không quan trọng nơi đào tạo lắm. kỹ năng tốt thì có việc tốt, không thì việc chán lương thấp.

trường nào đủ điểm ấy. nhắm vô bk, khtn, đh công nghệ, ptit, đh cntt trước. không đủ thì vô thấp hơn như fpt, spkt.

A post was split to a new topic: 27 tuổi bắt đầu theo CNTT có được không?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?