Topic hỏi đáp và tư vấn ngành nghề và chọn trường

Hì, cảm ơn cậu về góp ý nhé! Tớ chưa học ở trường tư bao giờ nên cũng không thể nói được thay mặt các bạn bên ấy, may có cậu giúp! :smile:

4 Likes

Mọi người cho mình hỏi mình muốn theo ngành Trí tuệ nhân tạo thì các trường đại học sau ở TPHCM thì trường nào đào tạo tốt xét về kiến thức, kỹ năng và đầu ra ạ:

• Đại học khoa học tự nhiên (HCMUS)
  • Đại học FPT (hcm)
  • Đại học công nghệ thông tin (UIT)
  • Đại học bách khoa (hcm)
2 Likes

cũng phân vân như bác

2 Likes

Các anh chị cho em xin ít review về trường UNETI (Đại học kinh tế - Kỹ thuật công nghiệp Hà Nội) với ạ, em định thi chuyên ngành tài chính - ngân hàng ở đó.
Em thì học lực tầm 20-22 điểm ạ
Mọi người chia sẻ, tư vấn em với ạ
Em 2k3, sắp phải viết hồ sơ rồi huhu :((

em lên tìm UNETI Confession hoặc là em đến cổng trường vào ban tuyển sinh hỏi xem sao

1 Like

Xin chào các bác,
Cho em hỏi đại học công nghiệp tp.HCM và đại học giao thông vận tải tp.HCM thì trường nào chi phí rẻ hơn (tiền trọ, KTX, mua tài liệu, gửi xe, sinh hoạt hàng tháng, …). Giữa tp.HCM, Đà Nẵng và Hà Nội thì khu vực nào học “ít tốn chi phí”. Em cảm ơn !

Hi @NobitaAndXuka
Câu hỏi của cậu sẽ rất khó để trả lời chính xác theo kiểu số liệu thống kê. Mặt khác, tớ không học ở các trường kể trên, nhưng tớ nghĩ tớ có thể đưa cậu một số điểm để cậu có thể hình dung:

• Các trường ĐH khác nhau gần như không quyết định chi phí tiền trọ, mua tài liệu, sinh hoạt hàng tháng của cậu. Các trường ĐH chỉ quyết định học phí của cậu thôi.
    Dĩ nhiên, địa điểm của trường ĐH có thể bị ảnh hưởng bởi vật giá khu vực đó, nhưng cậu hoàn toàn có thể ở trọ khu vực rẻ hơn => đó là lựa chọn của cậu.
    Mặt bằng chung thì tớ nghĩ các trường cậu liệt kê đều gần giống nhau về mặt học phí (có thể chênh chút nhưng không nhiều).
  • Tiền trọ KTX thường không quá nhiều, so với tiền cậu phải trả khi trọ ở bên ngoài KTX. Nhưng KTX thường có một số ràng buộc (vì số phòng giới hạn) nên cậu cũng cần cân nhắc.
  • Tớ không có biết sự khác biệt chi phí giữa HN và TPHCM, nhưng tớ biết chắc chắn ở Đà Nẵng, vật giá rẻ hơn so với HN và TPHCM.
  • Tự học sẽ ít tốn chi phí nhất :smile:
    Vì học đại học là 1 khoản lớn (dù đó là trường công đi chăng nữa), nên nếu cậu không có đủ tài chính, cậu nên thực sự cân nhắc.

Hope it helps!

7 Likes

Đà Nẵng < HCM < Hà Nội.

Đại học Giao thông vận tải ở quận Bình Thạnh, và xung quanh là các tụ điểm ăn chơi của thành phố, nhìn chung mức giá sẽ cao hơn một chút so với đại học Công Nghiệp HCM.

Nếu muốn so sánh về tiền thì chỉ nên so sánh về học phí và thời gian 1 học kỳ hơn là giá cả sinh hoạt (Đối với 2 trường này).

Lời khuyên chân thành là bạn nên nhìn vào chất lượng đào tạo và ngành bạn dự định học hơn là giá tiền sinh hoạt của 2 trường này, dù nhà bạn có nghèo đến mức nào đi nữa, tương lai của bạn phụ thuộc rất lớn vào việc chọn chỗ học hơn là chỗ tiêu ít tiền. Nếu bạn cảm thấy mình gia cảnh khó khăn, hãy mạnh dạn “săn” các học bổng khuyến học của tỉnh, của tổ chức (tìm trên mạng). Các học bổng này rất rất rất rất dễ đạt được nhưng đa số “học sinh” lại ngại nộp/tìm hiểu để hồ sơ. Ngày trước công ty mình trao 10 suất học bổng cho một trường đại học, mỗi suất 5 triệu đồng, nhưng chỉ nhận được 3 hồ sơ dự tuyển.

Ngoài lề: các thành phố lớn dễ kiếm việc làm thêm hơn là thành phố nhỏ.

8 Likes

Chào anh chị và các bạn
Em muốn trở thành lập trình viên, thích viết code :slight_smile: và đang sinh sống ở Hà Nội
Anh chị và các bạn có thể tư vấn cho em trường nào dạy lập trinh tốt với ạ ?
Em nhắm thi được tầm 24đ

Em cũng đang phân vân khoa học máy tính với kỹ thuật phần mềm nhưng ko thấy trường nào đào tạo 2 ngành này tầm 24đ cả :frowning:

Mùa tuyển sinh 2021 đã đến, topic sẽ được pin đến ngày 1/5 (mình ước lượng thời gian viết đơn xét tuyển ĐH năm nay).

• Bách Khoa
  • Khoa học tự nhiên
  • FPT
  • Bưu chính viễn thông.
  • Du học.
1 Like

em cảm ơn ạ
chị cho em hỏi thêm học BK tốt nhất rồi đến KHTN rồi đến BCVT đúng ko ạ ?

Ớ chị ơi em tìm hiểu thấy ngành máy tính và khoa học thông tin của KHTN có nhắc gì đến phất triển phần mềm đâu ah

Không so sánh được bạn ơi, CNTT thì đa số trường nào cũng có nhưng 4 trường đó là top rồi

còn CNTT của đại học công nghệ thuộc đh QGHN thì sao ạ ?

UET thì mình nghĩ là khá tốt, vì một mặt đó là trường mà đa số các CP-ers của VN nộp vào từ VOI, TST, APIO đến thậm chí là IOI. Trường cũng cởi mở hơn và tạo điều kiện tối đa cho các bạn thi thố CP hay thực tập ở các công ty công nghệ… (chi tiết bạn có thể tham khảo topic hỏi về các trường ĐH trên VNOI).

1 Like

Anh chị cho em hỏi là cơ hội việc làm của ngành Hệ thống thông tin theo hướng kĩ thuật và kinh tế thì cái nào dễ dàng apply vào các vị trí của doanh nghiệp/ công ti hơn ạ? Cụ thể, ý của em là các doanh nghiệp sẽ yêu cầu nhân viên có kiến thức về kĩ thuật nhiều hay là kinh tế nhiều ạ? Và nếu em chỉ học ở các trường kinh tế thì có đủ kiến thức về chuyên môn để ra làm không? Hay về ngành này, tốt hơn cả là nên theo học ở các trường kĩ thuật ạ?
Em là học sinh lớp 12 đang trong giai đoạn tìm hiểu các ngành nghề, mà trên các web khác thì thật sự rất chung chung ạ. Nên cảm phiền anh chị có thể giải đáp thắc mắc giúp em. Em cảm ơn ạ.

Cả 2 nhé và thêm tiếng Anh

1 Like

“Dễ hơn” ở đây hiểu là xác suất cậu kiếm được việc khi cậu có bằng trung bình và có hiểu biết cơ bản về hệ thống thông tin, đúng không? :smile:
Cậu khó có thể so sánh mà không có khảo sát nào. Vì:

• Nhu cầu chung cho nhân lực HTTT theo hướng kỹ thuật (ví dụ: DBA) sẽ cao hơn. Nhưng cũng sẽ đông người đi theo hướng này hơn.
  • Nhu cầu chung cho nhân lực HTTT theo hướng business - chúng ta không gọi nó là kinh tế nữa nha :smile: (như BA, mặc dù đó sẽ là BA rất xịn khi có cả kiến thức business lẫn software development) sẽ thấp hơn. Nhưng cũng ít người theo hướng này.

Đối với hướng kỹ thuật (ví dụ như DBA), hiển nhiên doanh nghiệp chỉ quan tâm tới kiến thức kỹ thuật.
Đối với hướng business (ví dụ như BA), hiển nhiên doanh nghiệp chỉ quan tâm tới kiến thức business của ứng viên + 1 chút kiến thức nền tảng kỹ thuật là điểm cộng lớn.
Có 1 hướng khác lai giữa 2 hướng kể trên, được gọi là business infomatic. Hướng này yêu cầu sự cân bằng giữa cả 2 yếu tố computer science và business, các công ty lớn rất cần những người được đào tạo ở hướng này. Cơ mà tiếc là hướng này hình như chưa có ở VN.

Hm, cậu muốn đủ kiến thức chuyên môn để làm gì? :smile:
Nếu cậu học kinh tế (hay business) và ra trường ứng tuyển vào làm DBA, tớ e là 99% cậu sẽ trượt. Cơ mà nếu cậu ứng tuyển vào các vị trí làm về business, hoặc HR, cậu có thể sẽ được tuyển.

Về ngành này, nếu cậu muốn làm DBA, hiển nhiên cậu theo trường kỹ thuật. Trường kỹ thuật sẽ không dạy bất cứ thứ gì liên quan tới business đâu :smile:
Về hướng BA, cậu nên cân nhắc học khoa CNTT trường kinh tế, nhớ xem trường nào dạy cả kỹ thuật lẫn business nhé! Tớ không có thông tin nào về các trường kinh tế dạy CNTT thế nào đâu :smile:

Cơ mà cậu chắc là cậu biết BA hay DBA làm gì rồi chứ? :smile: Nếu chưa biết, cậu nên google trước, và nếu vẫn chưa hiểu thì quay lại đây nha :smile:

3 Likes

Chào mọi người ạ, em là sinh viên ngành cơ điện tử, em muốn theo hướng về lập trình trong cơ điện tư, em muốn hỏi về phần lập trình này thì cần phải học ngôn ngữ gì và nhứng gì ạ? Mong được mọi người tư vấn ạ

Cơ bản là học ngôn ngữ C, kiến trúc máy tính, cấu trúc dữ liệu. Nếu liên quan linux thì học embedded linux nữa.
Kể sơ vậy thôi chứ mỗi các ở trên đều là các topic rất lớn, không phải học 1-2 tháng là hiểu được lông da đâu.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?