Topic hỏi đáp và tư vấn ngành nghề và chọn trường

data science thì học ngành Data science của UIT nhk (CNTT-DHQGTPHCM), còn DA hay BA thì htttql, toán tài chính hay thống kê của mấy trường kte cuz okee.

2 Likes

Em tính hướng làm big data hoặc data mining, analyst thì nên học những ngành tên gì ở HCM ạ

1 Like

học hệ thống thông tin

2 Likes

Xin chào mọi người, hiện em đang là học sinh 12 và sắp thi đại học. Sở thích của em là Camera Technology, cụ thể hơn là em thích tìm hiểu cách một chiếc máy ảnh hay camera điện thoại hoạt động, cách mà một tín hiệu hình ảnh được camera xử lý, hệ thống quang học,… Do đó tương lai em muốn được làm việc liên quan đến nó, như phát triển ứng dụng camera cho điện thoại (giống như việc Google làm với thuật toán cho Google’s Pixel Camera của họ). Em nghĩ để master trong lĩnh vực này, em cần phải đi du học và làm việc cho những công ty sản xuất điện thoại nước ngoài một thời gian. Khả năng học của em thì em khá tự tin có thể đậu được ngành cao nhất Bách Khoa Hà Nội, nhưng bên cạnh đó, em cũng nhận được học bổng 100% của FPT. Vậy theo mọi người, em nên chọn Bách Khoa Hà Nội hay FPT, và em nên học ngành học gì ạ?

1 Like

Chào em, anh nghĩ em chọn trường nào cũng được, quan trọng là em tự học lấy thôi.

2 Likes

Chào các anh chị, em hiện đang học lớp 12 và rất thích ngành thiết kế đồ hoạ, mọi người có thể tư vấn cho em có nên học ngành này ở trường fpt Cần Thơ không ạ, hay em nên chọn trường nào ạ? Em xin cảm ơn.

2 Likes

Có ai review cho e ngành kỹ thuật phần mềm ở đại học Tôn Đức Thắng được ko ạ?

2 Likes

ai học qua ngành Kĩ thuật dữ liệu SPKT HCM cho e xin review với ạ

2 Likes

E sn 2002 ở cần thơ, đam mê cntt nhưng vẫn còn phân vân về trường học :thinking:. Nhất là đh ct và đh kt-cn ct
Mong ace tư vấn :smile:

1 Like

Chọn FPT nhé. Cơ sở vật chất rất hiện đại.

3 Likes

Phân vân chất lượng và giá cả về cao đẳng FPT Jetking và chương trình CMU của Duy Tân.
Em đang muốn vào nghành an toàn thông tin và theo tìm hiểu thì em thấy khá nhiều người đánh giá nên học CMU của Duy Tân (học phí 11tr5/ kì). Còn bên trường cao đẳng FPT Jetking (17tr5/ kì, tổng 4 học kì) thì k thấy review nào. Em thấy giá bên FPT hơi chua và k biết chất lượng có hơn bên Duy Tân không.

A post was merged into an existing topic: Topic lưu trữ các post off-topic - version 3

Topic về tư vấn trường ĐH, không phải tư vấn trung tâm.

A post was merged into an existing topic: Topic lưu trữ các post off-topic - version 3

Topic về tư vấn trường ĐH, không phải quảng cáo trung tâm.

Cho e xin review về cntt của ptit hà nội với ạ

Chào bạn 24.45 điểm :clap:
Cậu có thử search từ khóa “ptit” trên forum mình chưa?
Nếu chưa, cậu thử làm xem. Tớ cá là cậu có thể tìm được điều mình muốn ngay link đầu tiên đấy :slight_smile:

5 Likes

Thanks bạn. Mình mới dùng forum này nên ko biết cậu ạ

3 Likes

Anh ơi tư vấn giúp em.
Em hiện nay chuẩn bị là tân sinh viên CNTT chuyên ngành kỹ thuật phần mềm. Anh có thể tư vấn về lộ trình học, nên bắt đầu từ những thứ gì giúp em với ạ. Có nên xuất phát sớm để theo kịp các bạn không? Vì hiện tại kiến thức của em là con số 0, nên em muốn học ngay từ hè để không bị ngộp ạ!

Nếu bạn chưa rành tiếng anh thì học ngay một khóa để đọc nghe trôi chảy đã. Chứ không thì bơi luôn.

Sau đó bạn nên học lập trình trước để đỡ bở ngỡ. Vì mình thấy nhiều người mất kha khá thời gian vào việc học lập trình. Xong thì cứ theo chương trình của trường thôi. Không cần học trước đâu, học trước biết hết rồi thì… cần thầy cô dạy làm gì nữa ?!!

Bạn có thể học Python, Javascript để bắt đầu vì hai ngôn ngữ này dễ tiếp cận. Tài liệu cũng rất nhiều, bạn có thể search trong diễn đàn.

8 Likes

Em dự tính học ngành CNTT ở UIT mà thấy trường nó chia nhiều chuyên ngành quá nếu bây giờ em học ngành CNTT mà muốn làm bên mảng phần mềm có được không ạ?

Tiện thể cho em hỏi là học CNTT đồng nghĩa với việc phải có laptop phải không ?. Anh có thể tư vấn loại nào phù hợp để học và làm không ạ. Giá khoảng 10-20 tr

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?