Tổng quan và lựa chọn ngôn ngữ đầu tiên cho việc học lập trình

Đây là cái nhìn tổng quan của mình về việc lựa chọn ngôn ngữ lập trình đầu tiên. Vì hiện tại mình thấy khá nhiều bạn hỏi về vấn đề này.
Bài viết này mình tổng hợp từ nhiều nguồn và có sàn lọc. Hi vọng sẽ trả lời cho các bạn về vấn đề nhức nhói này.
Văn vẻ lủng củng nên góp ý của mọi người mình xin ghi nhận hehe…!
Link:

2 Likes

Bài viết rất hay. Đã nói về cái mấu chốt đó chính là xác định mục đích để chọn ngôn ngữ lập trình. Và còn ví dụ một vài cái dí dỏm. Đã thế còn một guide nhỏ cho các hacker.
Tuy nhiên, vẫn chưa nói tới một trường hợp chiếm đa số là muốn học lập trình thôi, chứ cũng chưa biết đi cái gì nữa. Còn một cái nhỏ nhỏ này nữa là “What the fck your talk about?" nên chỉnh một tí lại là "What the fck are you talking about?”
Lê Sỹ Tài. Không biết phải cái ông hồi xưa chơi hacker với mình không nhỉ?

2 Likes

Cảm ơn bạn đã góp ý mình sẽ cố gắng hoàn thiện hơn nữa…Mà ngày xưa bạn chơi ở nhóm nào thế ^^!
Cũng đã sữa lại cái kia :v tại mình hay sử dụng nó cho câu nói :stuck_out_tongue:

Cái hình này có thấy ở đâu chưa?

chưa :v hehe, chắc hồi đó mình chưa biết tới… Ngày xưa mình trong “VHB” :frowning:

câu TA bạn sửa vẫn sai về mặt ngữ pháp nhé: What the fck are you talking about? phải là What the fck you are talking about! Đây là câu cảm thán chứ không phải câu hỏi.

2 Likes

Tại sao đây phải là câu cảm thán chứ không phải câu hỏi ạ?

đơn giản là vì nó là câu cảm thán chứ không phải câu hỏi =))))

ps: bài viết rất hay, rất thú vị, có xu hướng lôi kéo người đọc cao (hoi không liên quan xíu: bạn nên tham gia các game show hài =]]]]] ), nhưng mình lại có 1 suy nghĩ thế này: mình đến với lập trình là do 1 sự hứng thú với công việc lập trình web, và mình đã thành công biến hứng thú thành 1 sự đam mê, sau khi vật lộn khoảng 1 tuần trên chụy Google để tìm hiểu xem lập trình là gì, bắt đầu từ đâu thì mình cuối cùng cũng hiểu ngôn ngữ lập trình là gì ==||, rồi lại mất thêm hơn 1 tuần nữa để đau đầu lựa chọn ngôn ngữ nền tảng cho mình, và cuối cùng mình chọn C (đang đau đầu học C mà kiến thức lông bông quá ==||), mình nghe nói nếu học C trước thì sau này bay cao và bay xa qua các ngôn ngữ khác sẽ dễ hơn, và mình định lựa chon ngôn ngữ thứ 2 sau C là PHP, vậy liệu có được? (smallps: kết bạn và tìm hiểu chung về lập trình không bro? =)))) ).

ok bạn ơi :v cho mình ib link fb với hehe…! mình chỉ viết theo những gì mình nghĩ thôi . . . bởi vì mình cũng từng trải nên mình biết >"< hiu hiu . . .

Với lại sắp tới mình có dự định làm một vài khóa học lập trình nữa. Mình muốn nó thực sự bay bổng và không cứng nhắc như các clip khác… . . chắc phải thêm gái gú vô để các bạn học cho dễ =)))

hahaha :v cái này mình ủng hộ cả tứ chi :joy: :joy:

1 Like

https://www.facebook.com/profile.php?id=100021926743351

1 Like

Chào qloved!
Bạn lầy quá đi! Câu đã che rồi mà còn lôi ra mà soi lỗi anh văn!

1 Like

Fb k kết bạn dc =)) k theo dõi dc. Không nt dc =)))
Link fb mình, bạn add fr nha :)))
https://m.facebook.com/nhox.tinh?ref=bookmarks

Facebook không kết bạn được =))))

1 Like

che thì phải làm mờ chứ, vẫn còn đọc được thì soi thôi :joy:

3 Likes

thôi thì có gì ib nhóe =)))~

Ok bro. :smiley::smiley:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?