Tôi học lập trình để làm gì?

Vấn đề này cũng cũ lắm rồi và rất nhiều người hỏi, nhưng mình vẫn muốn lập topic mới cho nó mới

Giới thiệu bản thân:
Mình 17 tuổi đã nghĩ học 3 năm (10,11,12 kicked out beacause stupid :(( )*

Tiểu sử:
Từ cấp một mình được tiếp xúc với máy tính (11 tuổi), dần dần các lỗi thường gặp trong quá trình sử dụng mình đều tự động google và fix (không fix được toàn phải cài lại win, từ lúc biết cài và ghost win thì cứ 1 tuần mình lại cài lại 1 - 2 lần, cực kì ghét cảm giác đợi win nó chạy nhưng mà vẫn cứ thích cài ~khóhiểu~)
Dần dần đến bây giờ (17 tuổi) mình chỉ biết là mình thích it nên quyết định học lập trình, nhưng hiện tại thì lập trình có nhiều mảng quá và nhiều ngôn ngữ nên mình vẫn chưa trả lời được câu hỏi:
Mình học lập trình để làm gì
Thật sự mình vẫn không biết mình học lập trình để làm gì? (để làm web, để làm ứng dụng…)

Mọi người có thể cho mình biết, tại sao mọi người lại học lập trình không?
Mọi người có lí do hoặc mục dích cụ thể để học lập trình? Hay cứ mình thích thì mình học thôi?

Bản thân mình ngoài những thứ liên quan đến máy tính, điện thoại thì mình chẳng thích gì cả. (công việc thôi nha, chứ thích thì thích nhiều lắm í)
Và lập trình là cái duy nhất mình hướng tới, mọi người có thể cho mình lời khuyên hay gợi í cho mình được không?

3 Likes

Mình thuộc team HỌC CHO VUI

2 Likes

Trình cao rồi mới vùi chứ mới đầu nhìn đống code mà thấy ngán ngẫm đời trai :smiley:

Thì bạn học đến lúc trình cao ắt biết mình muốn làm gì thôi

1 Like

Thanh niên 17 tuổi lại đi hỏi câu này à[quote=“Cao_Thanh_Hieu, post:1, topic:47301”]
Bản thân mình ngoài những thứ liên quan đến máy tính, điện thoại thì mình chẳng thích gì cả. (công việc thôi nha, chứ thích thì thích nhiều lắm í) Và lập trình là cái duy nhất mình hướng tới, mọi người có thể cho mình lời khuyên hay gợi í cho mình được không?
[/quote]
Liên quan đến máy tính, điện thoại thì đâu chỉ mỗi lập trình ? Học sửa chữa máy tính điện thoại cũng ok mà,[quote=“Cao_Thanh_Hieu, post:3, topic:47301”]
Trình cao rồi mới vùi chứ mới đầu nhìn đống code mà thấy ngán ngẫm đời trai :smiley:
[/quote]

Ko vui sao còn học :smile:

Loay hoay mãi mà không quote được câu trả lời của anh, phải quote tay rồi :thermometer_face:

Em nghĩ học rồi từ từ mình mới thấy điều thú vị, cảm dần cảm dần rồi sẽ thấy nó vui. (Như chơi thể thao vậy í, lúc chưa biết chơi em cực kì sợ luôn, lúc biết chơi rồi thì lại mê nó - chính bản thân em luôn không nói đâu xa :wink: )

Không có gì là hoàn hảo để bắt đầu

À em quên nói cái này, là em chỉ thích phần mềm và không thích đụng đến phần cứng (sữa chữa í, còn có tiền thì phải phần ngẫm nghĩ về phần cứng nhiều rồi) :smile:

:stuck_out_tongue: Hỏi 1 câu hỏi dốt trong chốc lát còn hơn không hỏi mà dốt cả đời
---------------------
Đâu có ai quy định là 17 tuổi không được hỏi ngu đâu anh.

Cảm ơn bạn, đúng là ăn chưa no lo chưa tới.
Thế thì phải bỏ ngay cái suy nghĩ này và bắt đầu ngay thôi.

Mình học lập trình để làm mấy cái tool nhỏ phục vụ bản thân như thư viện làm đơn giản hoá việc lập trình, tool tự động làm cái gì đó
Phải có đam mê + ý tưởng mới bắt tay vào lập trình được
Nói chung thì: Mình thích thì mình làm thôi :laughing:
Tất nhiên phải xác định lập trình sẽ là nồi cơm nuôi sống bản thân + gia đình mới tốn thời gian + công sức để học

2 Likes
  1. Học để hoàn thành việc được giao, sếp sai đâu đánh đó. Đây là cơ bản nhất để theo nghề.
  2. Dùng kiến thức lập trình cho bản thân. Có lần mình đọc truyện thấy hay, muốn tải về lại không có, thế là mình viết script để tải xuống, sau bán lại script cho chính web đó.
  3. Tạo ra ứng dụng hữu ích mà người khác chưa làm, hoặc làm chưa đáp ứng tốt nhu cầu người dùng. Mình từng đọc trong một sách tiếp thị đại khái thế này: “Người giàu có và thành công nhất là người phục vụ tốt nhất”.
  4. Là một lập trình viên khi quá tuổi hết thời thì ta phải làm gì?

6 Likes

Thế thì a đã thử hết các công việc chưa, ví dụ như thử sữa chữa phần cứng lần nào chưa? Chưa thử sao biết ko thích. E có mặc định, ép buộc mình thích lập trình ko?
Hồi cấp 2,3 a học lập trình để viết tool chơi game (tự động hóa cày cấp các thứ); cr@ck 1 số phần mềm tìm mãi mà ko có crack. Hiện tại thì a đang học Dược và học thêm lập trình để trở thành data scientist.
Em thấy đó làm cái gì chả phải có mục đích đúng ko ?? Còn mấy bác trên học CNTT rồi thì học để kiếm việc là hiển nhiên :smiley:

2 Likes

Nếu nói về tool thì mình cũng thích vì hầu như các tool bây giờ toàn phải kiếm trên mạng, nhiều cái kiếm không ra toàn phải next :expressionless:
Đồng í với í kiến của bạn, xác định là nồi cơm nuôi sống bản thân + gia đình thì mới có động lực
Cảm ơn chia sẻ của bạn.

Thế thì a đã thử hết các công việc chưa, ví dụ như thử sữa chữa phần cứng lần nào chưa? Chưa thử sao biết ko thích.

[details=Summary]Thử thì em cũng chưa có dịp thử, nhưng trước đây em mê game lắm, đột nhiên một hôm máy tính bị sụp nguồn mở mãi không lên, thế là em bí quá rồi, lang thang khắp diễn đàn (lúc đó em hay vào bkav4r) test đủ kiểu thì cũng nghi là main hư bảo má thì mà không chịu sửa, thế là em bung hết ra, cái gì ở trên main cũng tháo ra lau chùi, cục nguồn thì tháo ra cắm điện ngu ngơ đụng vô nó giựt cho ớn tới giờ luôn. À còn lúc em em bung cái fan trên cpu í, gắn mãi không vô, em đâp giữ dội lắm.
Thế là chuyện gì đến cũng phải đến tin buồn main die phải thay mất 1 triệu.
Từ đó em chả còn bao giờ thích dụng vào phần cứng
Còn phần mềm thì như em nói, ngồi nguyên 1 ngày chỉ để cài win, cứ hư là cài là lại - điện thoại thì từ android đến ios, laptop-mac đều đã rơi vô cảnh thức đến 1-2 h đêm chỉ vì nghịch làm os nó hư, mà dt-máy tính thì toàn của a/c nên cực kì lo nhưng phần mềm mà, cứ google rồi cũng xong.
Dần dần em đã định hướng mình theo hướng phần mềm chứ không phải là phần cứng.[/details]
P/s Có thể em chưa được học qua khóa sửa máy tính nên không biết rõ nó có thực sự thuyết phục em như là phần mềm không?

E có mặc định, ép buộc mình thích lập trình ko?

Mặc định ép buộc thì em không có đâu, tại vì em sắp qua đi nước ngoài rồi, nếu mặc định ép buộc thì phải học tiếng anh, học nghề để tạo thu nhập chứ không phải là lâp trình.

Hồi cấp 2,3 a học lập trình để viết tool chơi game

Như anh nói thì cấp 2-3 thì crack viết tool với em cũng là quá giỏi rồi.

Em thấy đó làm cái gì chả phải có mục đích đúng ko ?? Còn mấy bác trên học CNTT rồi thì học để kiếm việc là hiển nhiên

Đúng như anh nói, phải có mục đích, nhưng em khẳng định em khác mấy bác trên đây. Vì em nghĩ em đến với cntt vì yêu thích là chính còn công việc thì cũng là điều hiển nhiên rồi. (Em có suy nghĩ giỏi bất cứ thứ gì thì cũng tạo ra thu nhập nên cứ thích gì thì học đó thôi trừ mấy tệ nạn của xã hội nha :wink: )

Cảm ơn chia sẻ của anh

1 Like

1: Cứ như là con cờ í nhỉ khiển đâu đi đó
2: Em thì cũng thích srcip, tool lắm very handy.
3: Em thì cũng nghĩ sẽ làm gì đó khác biệt và có ích cho cá nhân, người dùng chứ cũng không phải theo phong trào.
4: Cảm ơn chia sẻ của anh

Tôi học lập trình để thay đổi thế giới, để làm những điều mà bill gates hay steve jobs đã từng làm :joy::joy::joy: thanh niên có ước mơ lớn :joy:

2 Likes

Mình thích vế trước của bạn =)))
Thực ra ban đầu mình có nghĩ học lập trình để làm gì đâu :v hồi xưa mình chỉ mua sách cho vui thôi ai dè gắn bó đến tận bây giờ =)))

Tiếp tục mơ ước đi, trong các lời khuyên mình thấy lời khuyên bỏ mơ ước là vô lý nhất. Nếu ai cũng thực dụng thì xã hội chẳng bao giờ phát triển.

2 Likes

:)) Trời ơi, mơ thì mình không dám khoe sợ ae vùi dập.
Chứ mơ thì mình mơ làm làm siêu hacker cơ :smiley:
Cũng cảm ơn bạn

với mình thì đơn giản là mình thích cái cảm giác ngồi cả ngày suy nghĩ thuật toán, rồi cảm giác nhảy cẫng lên vì sướng , vỗ đùi đập bàn các kiểu khi tìm ra được cách giải quyết. hay khi bạn mở trí óc mình trong không gian 3 chiều sắp xếp các thuật toán , sự logic của chương trình.hay tóm lại là đa mê, và đa mê đó có thể nuôi sống bạn cùng vợ con bạn !

và thêm nữa là khi vào thế giói đó bạn như kiểu là chúa trời vậy bạn có thể tạo nên tất cả mọi thứ, mọi thứ đều theo sự sắp xếp của bạn. cái cảm giác ấy nó thích lắm

2 Likes

WOah.
Cảm giác đấy thì không gì bằng rồi, ước gì em cũng sẽ chinh phục được cảm giác đó :smiley:
Cảm ơn chia sẻ của anh

cài win thì có gì ghê gớm đâu em :o
Theo c nghĩ, trừ khi em làm freelancer, tối thiểu em phải có bằng TN cấp 3.
Ngoài ra em cũng nên tìm hiểu về lập trình và ngành CNTT nói chung. Em có thể tham khảo file này Định hướng
Đây là file c research để định hướng cho em trai của c, có thể không chính xác vì c không có background về ngành này nhưng hi vọng giúp cho em phần nào

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?