Tính tổng tiền chục triệu trong lập trình Android dùng ngôn ngữ Java

Chào các bạn!!
Cho mình hỏi ngu chút nhá.
Do khả năng search gg còn kém nên search vài nó không ra.
Mình bị gặp chút sự cố như sau:
+Thứ nhất số tiền từ 10.000.000đ đổ xuống thì mình tính ra được con số nguyên vẹn vd : 8.000.000đ -> 8.000.000đ khi mình tính tổng tiền nó vẫn ra được con số như vậy .
+Thứ hai số tiền từ 10000000.0đ trở lên thì mình tính ra được con số + có chữ trong đó vd 18.000.000đ -> 1.8E7 ạ
Em củng có dùng theo từ bài viết này Sử dụng String Format để chuyển kiểu số sang kiểu tiền tệ để hiển thị tổng tiền lên view cho người dùng dễ nhìn => nhưng khi áp dụng vào tính tổng tiền thì nó bị lỗi ạ
Do đoạn code dài nên em chụp minh hoạ cái tăng, giảm số lượng đặt hàng và tính tổng tiền trong đây lun, hình minh hoạ z4920818901167_53cc636a13b5a5dea28e03a41b89c64a

Lỗi của bạn gặp phải là gì? Bạn chụp màn hình được không?

1 Like

Vd con số từ 10.000.000đ trở lên tính nó ra như này, chỗ tính tổng tiền á, mình muốn có số nó phải là 10.000.000đ như này, chứ ko phải như hình 10.000.000đ = 1.0E7đ ạ

Học hành kiểu này thì chết rồi :D, 10 triệu thì Java đang viết thành 10 mũ 7, nếu bạn không biết tra cứu hàm thì tự viết một hàm convert 1.0E7 thành 10.000.000. Cái này bài lập trình căn bản mọi ngôn ngữ đều làm đựoc, xử lý chuỗi, không phải là gì cao siêu cả. Ý tưởng giải thuật mình mới hỏi con cháu học lớp 4 nó nói như sau: chặt số cuối cùng làm số mũ, tạm gọi là X, chặt số trứoc dấu chấm nhân với 10 mũ X. Còn nếu 10.500.000 ngàn, sẽ là 1.05E7, nhìn vào cái này thì cũng biết ngay sẽ làm như thế nào.

Còn thì tra cứu hàm/ method gì đó, Google không ra thì dùng ChatGPT, tiếng Anh kém thì dùng tiếng Việt. Không khó đâu: chuyển đổi số khoa học thành số nguyên trong Java.

4 Likes

Dân gà ông ơi, nên bí lắm, nên mới lên đây hỏi, cảm ơn ông góp ý dùm, mình đã chuyển từ string sang double á nên con số nó ra vậy, chủ yếu mình giải quyết chỗ double á, mình ko muốn chuyển về string nữa :rofl:

Với mình ko có tiền dư, để mua tài khoản chatgpt dùng ạ

Không có tiền dư nên thảo nào ít biết dùng tiền. Tiền ở Việt Nam có lẻ 0.5 đồng hay sao mà cần tới số double vậy bạn? Thậm chí cần dùng USD, thì người ta cũng dùng Long để lưu dưới đơn vị là cent rồi mới convert qua $ bằng phép moddiv

2 Likes

Bạn có thể chỉ hướng mới về dùng Long sử dụng VNĐ không

Cảm ơn các bạn mình giải quyết được vấn đề rồi, chân thành cảm ơn bạn @superthin về cách giải của bạn, và sự góp ý double của bạn @anonymous276 , mình thấy không nên dùng double ạ.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?