Tìm sách về cấu trúc dữ liệu và thuật toán

Chào mọi người, em hiện đang học năm 3. Hồi năm 2 có học qua môn CTDL nhưng theo em cảm nhận chỉ nắm được cơ bản chứ chưa sâu lắm. Hiện tại em muốn tìm sách đọc thêm để nắm vững nó và hiểu rõ hơn thì có quyển nào ok không ạ? À em có khả năng đọc được sách bằng tiếng anh luôn. Cảm ơn mấy anh.

2 Likes

Lần sau bạn nhớ sử dụng chức năng tìm kiếm của DNH.

1 Like

Bạn có thể tham khảo 1 số sách dưới đây nhé:
1.

2.
3.
4.

Thế nhé!!! @trietjack, các sách trên sẽ tốt hơn các sách Tiếng Việt nếu mạn rành rành về tiếng anh

3 Likes

Dạ em mới tham gia diễn đàn mình nên hơi gà mờ anh thông cảm :((.

Cảm ơn bạn nhiều :smile:

hổng có chi!!! Bạn bè giúp nhau là chuyện nhỏ mà

1 Like

Quyển TAOCP mà không học ngành Toán (90% rời rạc) thì càng đọc càng mụ :smiley: rất nặng nề. Đơn cử phân tích thuật toán sắp xếp thì hỡi ôi, phân tích cả bubble vs. selection và các loại hoán vị.

3 Likes

uh! Cái toán rời rạc ấy thì chủ yếu để lập trình trong ngành kinh tế chứng khoán các thứ hoy

Mình thì mình lại thấy kinh tế dùng giải tích với xác suất :smiley: để đánh option với swap.

1 Like

Giải tích không liên quan đến mấy

Điều đó mình mới nghe. Vậy toán rời rạc như bạn nói là dùng trong những thuật toán nào vậy? :slight_smile:

1 Like

nhiều thuật toán
:sweat_smile:

Linh tinh. Bạn đọc link này đi.

bác học toán rời rạc chưa vậy,toàn bộ nền tảng máy tính,thuật toán hiện nay đều từ toán rời rạc mà ra cả đấy

Thế các sort cũng là toán rời rạc à

Bộ nhớ (memory) và dữ liệu được lưu trong máy tính là hữu hạn (finite) nên phải xét trên những miền ko liên tục (rời rạc - discrete, dis-continuous) ! Thêm nữa cách tổ chức bộ nhớ, dữ liệu trên máy cũng rời rạc (ngay cả khi các địa chỉ ô nhớ trong array là kế nhau thì thực tế, chúng lại nằm ở những ô nhớ rất cách xa nhau)! Thế nên cần 1 ngành toán, gọi là toán rời rạc, cộng thêm các cấu trúc dữ liệu (linked list, tree, graph…) để nghiên cứu về cách tổ chức dữ liệu trong computer!
Các giải thuật sort cũng là của toán rời rạc, vì nếu sort trên 1 miền liên tục thì chuyện này ko thể xảy ra do giải thuật sẽ chạy mãi mãi, hoặc có khi ko chạy dc!
Tham khảo thêm: https://cs.stackexchange.com/questions/71648/why-is-data-in-computer-science-considered-to-be-discrete

1 Like

Algorithms complexity chính là 1 lĩnh vực nghiên cứu chính của toán rời rạc đấy!thế bạn nghĩ việc người ta chứng minh thuật toán sắp xếp dựa vào so sánh không thể nhanh hơn O(nlogn) đâu ra?hơn thế từ việc nghiên cứu về mạch-biểu thức logic dẫn tới việc phát triển vi mạch điện tử và máy turing-1 chủ đề lớn của toán rời rạc cũng là kiến trúc cơ bản của tất cả máy tính hiện nay

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?