Tiếng anh đối với lập trình viên cần phải giỏi tới mức nào?

Xin chào quí vị và các bạn!
Sau này lập trình viên dùng tiếng anh để làm những gì hả các bạn? Một lập trình viên có cần phải giỏi tiếng anh như một sinh viên chuyên không? Cần học tiếng anh đến cái ngưỡng(tầm) nào để vẫn duy trì được các môn học chính? Mình học khá dốt tiếng anh và cũng không biết nên bắt đầu từ đâu. Các bạn cho mình lời khuyên với. Xin cảm ơn rất nhiều!

2 Likes

Học làm sao đủ để nói chuyện với ngta :smile: từ vựng về chuyên ngành càng rộng càng tốt. Mỗi ngày học khoảng 1h thôi cũng được, nghe nhạc .vv…, tìm CD hoặc download từ internet về những bản cho Beginner. VD như bộ Tune in 1 rất dễ nghe dành cho newbie :sunglasses:

6 Likes

Trong mọi việc:

Nghe: Để nghe đối tác / khách hàng
Nói: Để trao đổi
Đọc: Để đọc tài liệu, email
Viết: Để viết email, viết tài liệu hướng dẫn

Cần phải giỏi hơn :expressionless: Đạt nói không quá chứ nhiều sinh viên học chuyên tiếng Anh ra không giỏi bằng lập trình viên vì họ học chuyên ra nhưng có lẽ là ít cơ hội giao tiếp hơn lập trình viên (nếu là lập trình viên làm trong cty nước ngoài)

Học chầm chậm nhưng học liên tục, không có dừng. Khi nào đọc được tài liệu tiếng Anh trôi chảy rồi thì chỉ đọc tài liệu tiếng anh mà không cần học thêm cũng tạm được. Nhưng nếu có thời gian thì tiếp tục học.

8 Likes

Em đang luyện thi ielts. Theo anh đạt thì ielts cần mấy chấm thì làm việc được ở công ty nước ngoài nhỉ?

Đạt chưa thi IELTS nhưng Đạt nghĩ tầm 5 điểm là được :smile: Từ từ luyện thêm.

1 Like

Listening:

• Nghe hiểu đc tất cả các podcast, conference, tutorial, etc.
  • Nghe rõ đc các đồng nghiệp nước ngoài ( giọng Úc, giọng Ấn, giọng Âu, giọng Mỹ, giọng Á )

Reading:

• Đọc được tất cả các sách IT
  • Đọc đc tất cả tài liệu, document, article, blog, discussion của cộng đồng.

Writing:

• Chat/ Comment/ Đặt câu hỏi trên các blog, stackoverflow dễ dàng.
  • Viết blog kỹ thuật

Speaking:

• Nói, tổ chức meet up, thuyết trình lưu loát.
  • Thảo luận các vấn đề liên quan đến kỹ thuật dễ dàng.

Sơ sơ là vậy. Học là không có giới hạn :slight_smile:

6 Likes

Coi nó như ngôn ngữ giao tiếp hằng ngày vậy.

2 Likes

Cho mình hỏi có tài liệu nào về từ điển anh anh , anh-viet cho người học lập trình không ! Thx bạn , vì mình đang học lập trình vì có những từ chuyên ngành không biết tìm từ điển ở đâu !!

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?