Thuật toán tìm trị riêng và vecto riêng của ma trận

Em đang làm một bài tập về tìm trị riêng và vecto riêng của ma trận bằng ngôn ngữ C/C++. Em đã tìm hiểu rất nhiều nhưng vẫn chưa tìm được thuật toán. Các bạn, anh chị nào đã từng làm qua hay biết về nó thì chỉ giúp em .
thank mọi người !

Bác định tìm trị riêng và vecto riêng cho ma trận 2x2 hay là bao nhiêu?

Thầy giao tìm trị riêng và vecto tơ riêng của ma trận vuông thì em nghĩ là cấp n bác à.

Với ma trận cấp n bất kì thì cũng gian nan quá :smile: . Với tìm trị riêng cấp cao thì người ta ko tính theo kiểu truyền thống tìm nghiệm phương trình bậc n mà dùng phg pháp đại số như QR hay ma trận Jacobi để giải quyết mấy trg hợp đặc biệt. Bác có thể tìm thêm bằng tiếng Việt hoặc tiếng Anh (numerical eigenvalues) để tìm hiểu thêm. Nếu cần thì có thể dùng phần mềm MatLab hoặc Scilab (miễn phí) để tính(hàm đc lập trình sẵn rồi chỉ việc gọi thôi) . Mình cg chỉ giúp đc vậy thôi vì mình ko chuyên về lập trình, cg chỉ lên diễn đàn này để học C thôi :smiley:

thank bạn đã chia sẻ.!

Mình cũng đang tìm thuật toán này bạn đã tìm đc chưa có thể chia sẻ cho mình biết được không

Chào bạn, mình đang tìm thuật toán này, bạn có thể chia sẻ cho mình với được không

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?