[Thông báo] Ban vĩnh viễn thành viên JOEY

Ủng hộ @drgnz, 1 người luôn kỳ thị người VN thì ko nên ở lại 1 diễn đàn của người VN!

7 Likes

chửi newbie đã đành chửi lây sang cả người VN. Flag bài nhắc nhở cho thì ko chấp nhận, quay sang công kích cá nhân ~,~ Ban là đúng rồi.

4 Likes

Mình đông tình là nên mở poll để có ban Joe hay không để mọi người có thể đưa quyết định của mình. Còn tạo poll mà sợ tranh cãi thì chắc bầu cử tổng thống Mĩ chắc còn lâu mới diễn ra :smiley:

Mình đc khuyên rằng: cái gì cũng có nguyên nhân của nó, nếu Joe biết kiểm soát, điều chỉnh hành vi của mình thì đã không có mail chửi rủa bác ấy. Không có lửa thì chẳng có khói

Đừng đọc cũng được: :smile:
Bản thân mình đã tiếp xúc Joe khá nhiều và nhận thấy Joe có nhiều quan điểm khá hay như bài viết IT business in VN, đã khiến mình suy ngẫm về tình trạng IT, hay giúp đỡ nhiều bạn newbie giải thích các khái niệm, vấn đề 1 cách sáng tạo, đó là việc mình học hỏi từ Joe.
Tuy nhiên từ vụ cải cách tiếng Việt và vụ Dan Huer, do mình không đồng tình về vụ cải cách mà Joe đã gán cho mình là Chaunivist, và từ đó Joe cứ gặp mình là kêu Chaunivist. Mình khá buồn, nhưng vẫn lịch sự với bác vì bác vẫn lớn tuổi hơn mình. Nhưng việc bác Joe xúc phạm mình nhiều lần, rồi chưa kể xúc phạm các bạn khác thì mình cảm thấy không hài lòng vì cách ứng xử này.

3 Likes

Bạn muốn Ban thì vui lòng đưa ra các bằng chứng “cái nhìn rất tiêu cực và một chiều”, “lôi chính trị rely về VN” mỗi ý kiến 3 bài viết của JOEY.
Khi đứng ra làm việc gì ở góc độ người quản lý thì tuyệt đối không để cảm xúc chen vào “không còn cảm tình gì nữa”. Bạn là người quản lý không phải “không cảm tình” thì đì một số thành viên trong team được.
Sau vụ Daniel thì nhiều bạn “không có cảm tình” với người nước ngoài vì khác biệt văn hóa, lối sống, lúc nào cũng sẵn “đá” để inbox .
Việt nam đang mở cửa và nhất ngành IT outsource làm việc với đồng nghiệp Nhật, Tây, Mỹ rất nhiều nên bạn phải biết chấp nhận “khác biệt văn hóa, tranh luận” ý kiến trái chiều. Nếu người quản lý không làm được việc đó thì đề nghị chuyển bộ phận cao hơn giải quyết.

3 Likes

Rất xin lỗi vì mình thiếu cái quan trọng nhất :sweat:
Mình đã bổ sung một phần và sẽ đưa thêm.

4 Likes

Mình không có ý kiến gì, ngoài việc mọi người hãy bình tĩnh mà nói với nhau :smiley:

8 Likes

Làm sai thì chịu, đó là nguyên tắc.
Mình không thường xuyên theo dõi forum nhưng mỗi lần vào đều thấy thành niên này chỉ đưa ra ý kiến cá nhân, không hề mang tính xây dựng.
Người nước nào thì mình chả quan tâm, lên diễn đàn thì như nhau cả thôi, tranh luận chứ ko phải chửi nhau mà dùng những từ ngữ vô văn hoá thua cả đứa trẻ cấp 1 như vậy được.
Đang khinh hơn đáng thương.

2 Likes

Em là mod, e có quyền.
Diễn đàn có luật, nếu không tuân theo luật thì ban thôi.(anh nhớ là thông qua poll của regular).

Khi có xung đột cãi nhau(tranh luận) là bình thường, tại sao lại lo sợ việc này?
Đã xử rồi thì thôi, bàn luận chả giải quyết được gì nữa.

6 Likes

ông tây này chuyên gia nói xoáy và mỉa mai … nếu giúp được thì giúp không giúp hoặc không muốn giúp thì đi ra … mắc gì phải nói xoáy kiểu bề trên ai cũng phải từ newbie đi lên cả …

A post was split to a new topic: [Poll] Về việc ban hay không ban thành viên JOEY

3 Likes

Đọc câu tiếp theo của em có lẽ anh không chấp nhận.

Nhưng vụ việc này em theo nhận định không thể giải quyết bằng poll mà phải như trên.
Cũng như em nói, khi có ý kiến gì thêm, thì em sẽ là người chịu trách nhiệm cho toàn bộ vụ việc em xử lý để tránh phải gây gỗ nhau. Khi đó, tùy tình hình mà em, anh Huy và anh Đạt sẽ giải quyết (vì có thể unban được).
Và giả sử cho mở poll, chẳng may cãi nhau. nhưng chỉ vì ban hay không ban một người thực sự em thấy không đáng để cho mọi người cãi nhau như vậy. :disappointed_relieved:

Tuy nhiên khi viết xong thì HK Boy có mở poll rồi. Nên xin cảm ơn HK Boy nhiều.
Mọi người xin qua topic của HK Boy:

3 Likes

Diễn đàn có luật, công ty có quy định thì đưa ra các chứng cứ mà “xét kỹ luật” , không có chuyện “không cảm tình, thấy ghét” mà quyết định kỹ luật BAN một thành viên có ý kiến trái chiều. Ra tòa không phải cứ số đông ủng hộ thì quan tòa phán xử thật nặng.
Nghề IT không phải số đông thấy đúng là “đúng hoàn toàn”, ý kiến cá nhân trong team là bị cô lập.
Đề Nghị Bạn Đạt vào xem xét cho công tâm, đứng ở góc độ người quản lý.

1 Like

Vài lần đụng độ với Joey và cũng bị xả.
Tuy nhiên không phải không có phần đúng.
Cá nhân thấy cách comment của Joey là khá khó nghe nhưng nó cần thiết trong diễn đàn nhiều “trẻ con” và người lười.

4 Likes

Em xin ghi nhận nhưng cũng xin phản biện.

Người Việt có câu: Lời nói không mất tiền mua, lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau.
Joe vào forum của người Việt nên tuân thủ những cái của người Việt. Thế nên bớt một chữ xấu, thêm một ý hay có lẽ không có việc gì khó.
Em cũng đồng ý là góp ý như vậy những người hỏi miết mới khôn được. Tuy nhiên em thấy không chỉ một mà nhiều lần nên việc biện hộ như anh em xin không đồng tình.

2 Likes

Không cần đâu phải làm poll. Joe cũng hay nói câu “thương cho roi cho vọt, ghét cho ngọt cho bùi”. Joe chọn VN để có ý định mở IT business và chỉ giảng kiến thức cho lớp trẻ là vì có bạn gái là người VN.
Joe tham gia CDJ từ 2012, lúc đó anh cũng đang là MOD bên đó, Joe ban và xoá (từng là MOD)rất nhiều các câu hỏi ngớ ngẩn, lười, các kiểu xin tư vấn (đẽo cày giữa đường) y như thái độ bây giờ. Không hiểu sau chỉ có mình và 1 vài người ở đó có thể nói chuyện được với Joe.

Có thể lời lẽ của Joe rất mỉa mai, dễ bị chọc tức, nhưng đúng kiểu thương cho roi cho vọt. Hồi xưa làm công ty cũ, có ông sếp bắt làm dữ liệu thực sự chính xác từng li từng tí nữa, hồi đó làm dữ liệu còn non, mỗi giờ cả 10-20tr request dữ liệu, mà bắt phải chính xác từng VNĐ, khổ gì đâu. Nhưng nhờ các bài giảng của Joe mà mình tiến thân trên con đường sự nghiệp rất nhiều và cũng nhờ ông sếp nữa.

Cho nên mặc dù 2 người đàn ông đó bề ngoài thì rất khó khăn, lãnh cảm v.v nhưng lại tạo cho mình những nền tảng tuyệt vời, mà bây giờ dân headhunter/HR hay gọi là Big Data Engineer/Scientist blah blah, mặc dù những cái đó đều từ những cái cơ bản về kiến thức/trách nhiệm/không sai sót. Mặc dù mình giờ đã tự làm riêng rồi nhưng vẫn cảm kích họ.

Cho nên với cái tư duy này với mình này mà nói, là sự vỗ về nhau cùng kèo nhau xuống thì thôi đừng tính mình vào.

Quay lại với Joe hay JOEY, Joe chắc sẽ không tham lại diễn đàn này, mình cũng sẽ gửi mail riêng để nói thay lời của @drgnz, cứ dựa theo luật diễn đàn mà làm thì phải vậy thôi.
Riêng các bạn nào có đam mê với Java thì mình khuyên là nên copy ngay các bài viết của Joe đi, kẻo bị hệ thống delete thì sau này ko có cái để đào sâu nữa đâu.

7 Likes

Đạt đóng góp ý kiến ngắn gọn thế này thôi

1. @JOEY đã yêu cầu ban account của @JOEY
  2. @drgnz là người quản lý diễn đàn nên dành nhiều thời gian để đọc và nhận xét, đưa ra quyết định, Đạt tôn trọng quyết định của @drgnz

1 + 2 => có thể ban

@JOEY có thêm một yêu cầu nữa là xóa toàn bộ bài viết của @JOEY trên diễn đàn, nhưng số lượng bài viết tương đối nhiều, xóa sẽ tạo khoảng trống giữa các tranh luận. Đạt sẽ chọn giải pháp chuyển account của @JOEY thành anonymous

17 Likes

Vỗ về nhau không nhất thiết là cùng kèo nhau xuống.
Cho roi vọt xong người ta rơi xuống đường cùng rồi chết ngắc mất thì sao?
Tại sao phải cực đoan?

5 Likes

Đọc cho kỹ vào rồi hẵng bình luận, OK ?

1 Like

Và mình đã đọc rất kỹ, ok?

5 Likes

Ban Joe cũng hợp lý, vì Joe vi phạm quá nhiều lần trong một khoảng thời gian dài
Thật sự khá tiếc khi thấy Joe như thế
Tuy nhiên chỉ hy vọng các mod khác đừng xoá các bài write/share về Java của Joe, nó là nguồn tài liệu rất quý, nhiều kiến thức nâng cao mà đôi khi không cần đến SOF, chỉ cần xem post về Java của Joe là hiểu
Cũng có vài post bị withdraw rồi, hi vọng sáng mai vẫn còn để note lại

5 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?