Thảo luận về Python: Nên xài môi trường và phần mềm lập trình nào

Anh chị cho e hỏi, e giờ học Python mà thấy trên mạng họ giới thiệu nhiều môi trường quá, e đã có Visual Studio 2013 rồi, liệu có thể dùng cái này học Python được ko ạh? . E cám ơn

Môi trường nào học cũng được, quan trọng hơn là có học thật hay không? Khuyên em chọn 1 khóa, gắn liền với khóa đó từ đầu tới cuối chứ đừng thấy cái này hay hơn, cái kia đẹp hơn rồi chuyển lung tung cuối cùng lại không học được chi cả.

Update: Sau 1 thời gian làm việc với Python trên Windows thì m rút ra kinh nghiệm: KHÔNG code Python trên Windows!

1 Like
1 Like

Theo mình thì:
IDE: VSCode

Mình dùng cái này. Đây là cái hàng đầu nếu làm python thiên nhiều về dữ liệu, ML
Cái này nó giống đại khái như visual studio installer. Nó có thể cài IDE và rất nhiều plugin python kèm theo, tùy theo bạn muốn làm cái gì.

4 Likes

Vote conda + vscode + jupyter notebook

PyCharm bản Community, cross-platform :grin:

1 Like

Ubuntu + Pycharm
:slight_smile:

E cũng đang tìm hiểu về cái này, nhưng khi cài jupyter, keras có tí trục trặc, anh có thể giúp e tí ko ạh ?

Anh hướng dẫn e cài đc ko ạh, e cài nó mà đến cài tensorflow, kẻas có vấn đề ạh

Lỗi cài Framework thì nhiều lắm. Chú tự đi Google mà giải quyết. Không biết tiếng Anh à?

PS: Mong mọi người đừng trả lời cho những câu hỏi như thế này. Để cho các bạn tự mò mẫm trên Google mới khôn ra được.

1 Like

Mình thấy trên medium có mấy bài hướng dẫn cài đặt rất chi tiết bạn lên đó đọc để nâng cao khả năng tiếng anh nhé

Ubuntu: PyCharm
Window: VSCode

Sau khoảng 4 năm dev python thì mình thấy dùng Pycharm/Atom là ngon nhất. OS thì dùng MacOS hoặc Ubuntu đều được. Tránh xa Windows.

Nhân tiện cho mình hỏi ké chủ thớt tí, có bác nào code python cho android mà bị lỗi chạy giả lập thì được nhưng install file apk vào máy thật thì bị force close ko ạ (debug thì thấy báo thiếu lib dù mình đã import đầy đủ rồi :frowning: ). Bác nào biết chia sẻ cho mình ít kinh nghiệm với ạ. Mình mới tập tành code python cho android :frowning:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?