Thắc mắc về vẽ erd cho hair salon booking

Em xin chào mọi người ạ, nhóm em đang vẽ erd cho web đặt lịch làm tóc, nhóm em đang không biết thiết kế erd sao cho phù hợp về phần đặt lịch giữa khách hàng với thợ cắt tóc, vì làm tóc thì không có khoảng thời gian nhất định. Mong mọi người có thể gợi ý cho em ạ!!!

kiếm vài salon tóc phỏng vấn họ quy trình làm việc , nói với họ là đang làm đồ án, từ đó xây dựng ý tưởng , mấy cái này ngồi vẽ hưu vẽ vượng hết ngày cũng ko xong đâu , cứ phải thực tế vào

Mình giới thiệu bạn món này, mình cũng vừa mới biết cách đây vài tháng thôi, mặc dù người ta đã ứng dụng từ rất lâu rồi.
đó là “Database normalization”

Bài viết cũng ngắn, nhưng đọc xong thì tay mơ như mình đây cũng cảm thấy “tự tin hơn nhiều” khi design 1 cái database cho nhu cầu cá nhân.

Tất nhiên, trước khi tới bước thế kế database, thì bạn phải làm biết lấy nhu cầu: nhu cầu (giả định) của tiệm tóc đó là họ muốn quản lý cái gì

Bạn làm brainstorming, hay nói đơn giản là nhớ/suy nghĩ được ý nào thì liệt kê ra ý đó
Sau đó ngồi tổng hợp, loại bỏ/gộp ý trùng

Thiết kế database, nhớ ghi lại sơ đồ/ý định/lý do vì sao mình làm cái này cái kia
Vì chắc chắn khi đặt tay vô code, bạn sẽ nảy sinh ý tưởng thứ n và buộc phải thay đổi/thêm/bớt trong cái thiét kế database, chắc phải 10-20 lần gì đó

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?