Thắc mắc về ngành An toàn Thông tin

Chào mọi người.

Chuyện là em sắp vào năm 3 để phân chuyên ngành. Em đang phân vân hai chuyên ngành Công nghệ Phần mềmAn toàn Thông tin, e hơi thiên về ATTT một chút. E tính học xong ĐH thì đi du học master ngành An toàn Thông tin hoặc Khoa học Máy tính (ở bên đó ko có dạy ngành CNPM cho hệ master). Nhà em có người thân bên đó nên mục tiêu của e là xin việc và định cư. Do vậy e có 5 thắc mắc, cũng hơi dài mong mọi người nhín ít thời gian đọc và tư vấn giúp e ạ:
1.Tốt nghiệp xong đi làm 1-2 năm ở VN lấy kinh nghiệm rồi mới qua hay tốt nghiệp xong qua luôn ạ.
2. Nếu tốt nghiệp đại học chuyên ngành ATTT mà đi làm Developed thì có gặp bất lợi gì không ạ.
3. Học chuyên ngành An toàn Thông tin ra trường xin việc làm ở SG có khó không ạ.
4. Khi du học master ngành An toàn Thông tin có khó hơn Khoa học Máy tính không ạ.
5. Ở nước ngoài, việc làm trong ngành An toàn Thông tin có nhiều không và cơ hội kiếm được việc làm so với Khoa học Máy tính cao không ạ.

E cám ơn mọi người đã đọc bài.

1 Like

anh đứng vai trò là lập trình viên đã trả lời vì anh làm lập trình.

1. Môi trường ở việt nam và nước ngoài khác nhau nên nhiều khi nước ngoài nó không coi cái bằng ở việt nam là cái đinh gì nên dù em có kinh nghiệm ở việt nam thì ra nước ngoài cũng bắt đầu lại từ đầu.

2. Học chuyên ngành An toàn Thông tin ra trường xin việc làm ở SG có khó không ạ.
    –> thấy đang thiếu những người này. kiếm người giỏi cũng khó luôn

3. Khi du học master ngành An toàn Thông tin có khó hơn Khoa học Máy tính không ạ.
    –> Khoa học Máy tính là một ngành rông. nó bao trùm luôn ngành An toàn Thông tin. Vậy nên anh nghĩ là khó.

4. Ở nước ngoài, việc làm trong ngành An toàn Thông tin có nhiều không và cơ hội kiếm được việc làm so với Khoa học Máy tính cao không ạ.
    –> an toàn thông tin là điều quan trọng trong hệ thống mạng internet. Nên việc ở đâu cũng đòi hỏi nhiều.
    quan trong là em đáp ứng được yêu cầu của người thuê em không.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?