Teminal Ubuntu và Linux

dạ em đang sài window 10 ạ. Dạ bây giờ em muốn sài teminal của linux mà không chuyển hệ điều hành window, tức là vẫn sài windows 10 nhưng khi nào cần tới teminal của linux thì dùng ạ. mong anh chị giúp em ạ. Em tìm hiểu trên mạng thì thấy nhiều người chỉ cái cài trên microsoft store mà em thấy hai loại là ubuntu và linux nên thành ra em phân vân không biết cài cái nào:)) Em chỉ cần sử dụng teminal của hệ điều hành linux khi cần thôi ạ. Mong anh chị giúp em cài với. Em cám ơn anh chị nhiều

bạn không đưa ra bất kì thông tin gì về mục đích sử dụng của bạn thì ai biết bạn muốn dùng để làm gì mà giúp?
và cũng không biết bạn muốn giúp gì?
và tại bạn bạn không thử khi mà chỉ có vài lựa chọn, thời gian bạn đợi câu trả lời cho topic có khi lâu hơn cả thời gian bạn cài và dùng thử những terminal đó

4 Likes

mục đích của em là cài teminal của Linux mà vẫn giữ nguyên hệ điều hành win10 ạ. Em có nêu ở trên rồi

Bạn tìm hiểu về WSL nhé, có WSL xong rồi mới cài thêm Ubuntu được.

3 Likes

Vấn đề của bạn là bạn sử dụng Windows còn chưa nên nết => Linux, Ubuntu không phải là vấn đề ở đây, bạn nhé.

Thêm vấn đề thứ hai: tiếng Anh của bạn cũng còn hẻo. Mình chưa từng làm việc này bao giờ nhưng khi Bing.com với cụm: use linux shell on Windows 10, sau một lúc loay hoay thì gõ lệnh bum bum.

Ubuntu và/ hoặc Linux nói chung (không tính trường hợp đặc biệt) thì cái mà bạn gọi là Terminal của blah blah chẳng qua là 1 cửa sổ để bạn gõ Bash Shell. Do đó, đừng lăn tăn Ubuntu hay Linux gì cả, 2 cái này “cùng cha khác bố” :smiley:

Như bạn Tống Hoàng Vũ gợi ý ở trên, WSL chính là cái này <= đọc & làm theo. Nếu hông làm được: hãy mô tả rõ vì sao không được (nhớ chụp/ mô tả kỹ lại) vào đây để anh em ủn đít bạn.

5 Likes

Mình đoán bạn chỉ muốn có cảm giác dùng terminal thôi.

Mình có giải pháp cực kỳ thích hợp cho bạn… đó là … cài Git cho Windows nha, 1 công đôi việc!
https://git-scm.com/download/win

Muốn dùng Terminal thì click chuột phải vào 1 folder rồi chọn Git bash

4 Likes

Windows 10 thì dùng WSL2 sẽ có và tất nhiên Ubuntu cũng có trên M$ store

1 Like

Bạn có thể xem thử Install Ubuntu on Windows 10 (WSL). Bữa ubuntu mình gặp lỗi nên mình cũng đã cài và dùng trên window

1 Like

do lỗi hệ thống không tương thích ạ

em tìm được giải pháp là cài virtualbox và tải kaili linux + unbuntu . tức là làm hệ điều hành ảo.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?