Tạo 1 thư viện trong dev-C

em đang học đến struct của C. Phần tạo thư viện trên IDE dev-c em không biết làm thế nào để tạo một thư viện do người dùng tự tạo ra. Mong các anh, chị hướng dẫn các bước tạo thư viện trong dev-c với ạ.
(nếu có thể thì cho em xin một ví dụ với ạ )
cảm ơn các anh chị :blush: !

Đơn giản là bạn chỉ cần viết ra các hằng, biến, struct, class, … mà bạn muốn rồi lưu nó lại với extension là .h thôi.

Sau này bạn hay ai đó dùng thì include nó vào là OK.

Đúng nghĩa thư viện là những tiện ích mà có thể cho nhiều người dùng chung được. Cái quyết định được gọi nó là thư viện đó chính là cái gì bạn viết trong nó và nó có giúp được cho những người khác nữa hay không?

P/s: Hy vọng bạn sẽ thấy hài lòng với câu trả lời của mình. (Đừng gạc đá nhé các bợn trẻ)

4 Likes

cảm ơn bác về câu trả lời ạ, cách lưu file.h xong gọi đến thư viện: “tên_thư_viện.h” thì em cũng hiểu ít ạ, nếu code trên Visua stadio thì em lập được thư viện ạ, nhưng với IDE dev-c em làm như vậy thì không chạy được và báo lỗi ạ ( do trên lớp bọn em thực hành bằng dev-c anh ạ :smiley: )

Bạn lưu lại file .h rồi thử cho và thư mục include trong Dev-Cpp\include rồi vào code và include thư viện bạn vừa viết vào xem có OK không?.

1 Like

cảm ơn anh. Em làm được rồi anh ạ. dev-c: chỉ cần 1 file.h và 1 file.cpp ( trong file này chứ nguyên code của các hàm mình tạo và hàm int main() ). Còn cái visua stadio thì cần 3 file ( 1 file.h với 2 file.cpp )

3 Likes

bạn giúp mình với mình chỉ biết thêm file .h vào include còn file .cpp mình k biết thêm vào đâu

xin lỗi bạn, quá lâu rồi giờ mình mới online lại nic này, không biết bạn làm được chưa? :smiley:

để tạo file .h b vào file chọn new
xuất hiện bảng new project
bạn chọn win 32 rồi chọn File edior là xong

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?