Tâm sự của 1 thằng mới học lập trình và sóng gió cuộc đời

1 tay có thể gõ code được chứ mình vẫn chưa thấy làm bếp bắng 1 tay bao giờ . :smile:

1 Like

Theo mình thì bạn ko nên bỏ hẳn nghề bếp. nấu ăn là 1 cách giải toả căng thẳng cực tốt.nó sẽ có ích sau này khi bạn trở thành 1 dev.Còn về cô gái kia, hãy đặt mục tiêu là giành lại cô ấy, nó sẽ giúp bạn có động lực hơn

3 Likes

vấn đề của bạn hiện tại, là bạn gặp một khó khăn quá lớn, khi mà còn quá trẻ. người yêu bỏ, uh công nhận buồn thật. mình cũng từng thích 1 cô gái, đầu năm 4 mình nói ra (tính ra được khoảng 6 năm), nhưng bị cô ấy từ chối, cô ấy có người khác rồi. mình cũng rất buồn, đã khóc, đã cố lý giải tại sao người đó lại không cho mình cơ hội, rốt cuộc thì mình kém bạn trai hiện tại của cô ấy chỗ nào, nhưng vẫn mãi chẳng hiểu được, thế là mình ngồi nguyên 1 vài ngày, thi thoảng suy nghĩ, thi thoảng đầu rỗng tếch. và có vẻ không làm gì cả 1 vài ngày làm đầu óc mình sáng suốt hơn, mình nhận ra việc cô ấy từ chối, lý do ở dây không phải tại cô ấy, không phải cậu bạn trai kia, mà tại mình, khi cơ hội đến mình không nắm lấy, để rồi 6 năm sau đã là quá muộn.
bạn khá giống mình, cũng cntt, cũng năm nhất chưa biết cái gì (thực ra năm nhất mình chưa hề biết tới scanf hay printf là cái gì cả), cũng là kẻ thất bại trong tình yêu. bạn thất bại, vì chính bản thân bạn, bạn đam mê bếp, nhưng lại đi học IT theo xu hướng xã hội, bạn yêu cô ấy mà không hiểu cô ấy muốn gì, cô ây muốn 1 cuộc sống đầy đủ tại sài gòn, còn bạn thì chỉ đủ tiền sống dưới gầm cầu, bạn không biết người mình yêu cần những gì, thì 2 bạn cũng đâu yêu nhau lắm đâu? còn nếu bạn biết mà lại không làm gì, thì chứng tỏ tình yêu không đủ lớn để sống vì nhau.
Quên cô gái ấy đi, cơ hội này đi, thì cơ hội khác sẽ đến. thay vì nghĩ ngợi về cô ấy, dành thời gian cho cô ấy, tốn mấy trăm nghìn tiền đi chơi, hãy tập gym, đi phượt, bỏ tiền ra ăn vài món mà bạn chưa bao giờ được nếm, cuộc sống còn vô số điều để trải nghiệm, mà bạn thì chỉ biết mỗi tình, bếp và IT.

8 Likes

ngày trước mình cũng giống bạn , người đó nói với mình là mình thiếu quan tâm , đủ thứ hết , rồi cũng đến lúc mình buông lời chia tay để xứng đáng làm 1 thằng đàn ông , mình không phải không luỵ tình , mà mình nghĩ không đáng để níu kéo nữa , tình cảm nó phải đến từ sự tự nguyện , tình cảm chứ không phải sự tính toán quá lớn làm cho mối quan hệ mất đi cái bản chất vốn có của nó . Hãy đứng dậy , làm lại , bạn còn trẻ mà , rồi bạn sẽ thấy tình cảm nó sẽ không phải điều bạn cần lúc này , điều cần lúc này bạn học tập thật tốt để giúp đỡ ba mẹ . Bạn phải tận mắt thấy ba mẹ làm lụm vất vã trời nắng , mưa , thứ hôm dậy sớm thì bạn hiểu mình phải làm gì và gạt bỏ gì để tiếp tục

4 Likes

cho em xin tấm hình coi thử nào bác :smiley:

3 Likes

Mình vẫn đang cố gắng thay đổi , cố gắng những gì tốt nhất cho bản thân , mình cũng cố gắng quên nhưng biết đâu đc còn nợ mình và cô ấy lại đến đc vs nhau . Cô ấy ctay thì mình đã có động lực nhưng khi t.y đó lại đến vs mình 1 lần nữa thì mình nghĩ chắc động lực đó sẽ tăng gấp bội .
Dù gì cũng cảm ơn bạn rất nhiều vì đã chia sẽ thật lòng những gì mà bạn muốn nói .

3 Likes

quang đi quẩn lại bạn cũng vì cô ấy , chứ chưa thấy vì ba mẹ , nói là vì ba mẹ , nhưng mục đích là giành giật lại tình cảm , mình nói thẳng luôn , nếu là vì lí do là muốn níu kéo lại tình cảm thì bạn chắc chắn thật bại từ nay đến khi bạn nhận ra cái mục tiêu đó là sai , chỉ có cha mẹ , bản thân là không thay đổi được chứ tình cảm thay đổi như gió , đừng nói là mình yêu nhiều hay không quên được . mình đảm bảo không quá 3 tháng là quên được ngay , chắc chưa thất tình bao giờ nên vậy , chứ thất tình vài lần nữa là quen ngay

3 Likes

suy nghĩ cho kĩ , vì 1 đứa con gái không con trọng mình mà cố gắng đó chỉ là cách nguỵ trang cho sự luỵ tình thôi , nếu bạn cố gắng vì ba mẹ , bản thân thì mình cực kì tôn trọng . Tóm lại bạn chưa thực sự thương cha mẹ

3 Likes

Mình vẫn đang ấp ủ thay đổi đc bản thân nhưng mình nghĩ nếu quay lại cũng đc mà k quay lại thì cũng chả s ? đôi khi t.y là thứ gì đó khó nói , k phải là mình k vì ba mẹ , mình chấp nhận chia sẽ tất cả lên đây là mình đã nghĩ đến ba mẹ , vì nếu k chia sẽ lên đây thì mình vẫn còn nghĩ đến cô ấy nhìu nữa , chia sẽ lên đây mình mới thấy đc nhìu hoàn cảnh giống mình , và mình mới cố gắng nhìu hơn nữa . Mình cũng k giấu gì bạn , minh dùng từ Ba Mẹ ở đây là mình muốn tưởng tượng Ba Mẹ vẫn đang tốn tại cùng nhau ở bên mình chứ thật ra Ba mình đã rời xa mình cách đây vài tháng rồi…

2 Likes

Vậy thì càng phải cố gắng gấp bội lần , hãy xoá hết tinh nhắn , FB , hình ảnh … mọi thứ liên quan đến người đó , hãy đi lại , làm cho mình thật bận rộn , rồi sẽ quên thôi . Mình cũng như bạn , người ta còn khinh mình hơn trường hợp của bạn nữa ,không phải 1 lần mà mình trải qua rất nhiều lần , xem như là kinh nghiệm người đi trước , rồi sẽ quen và bạn sẽ thấy tình cảm không phải cái mình cần lúc này

2 Likes

Ah! Tư vấn mạnh dữ thần luôn :grin:

@Nguyen_Le_Thien Vậy học IT tiếp. Mình rất may là chưa có người yêu, thành ra cũng không nặng đầu như bạn =))) Quan điểm của mình là sự nghiệp hàng đầu, còn chuyện tình cảm thì từ từ. Còn ăn bám ba mẹ mà vác tiền nuôi gái nó kì kì. Sinh viên năm ba mà vẫn chưa biết yêu, vài lần từ chối thẳng thừng luôn, ai nghĩ gì kệ. Mình không muốn vì chuyện tình cảm làm ảnh hưởng tới mục tiêu của mình. Thà mình bỏ công sức ra giúp đỡ người khác còn hơn là chăm chăm vào ngươi yêu. Lụy tình làm chi rồi có được gì. Chính vì bạn như vậy mà nhận lấy thất bại trong tình yêu.

Hãy show cái tôi của bạn, ai đó bị hấp dẫn thì đó là yêu =))

Với gái, bạn càng nghiệt ngã nó càng mê, tội gì bưng nó đội lên đầu.

Còn nếu bạn thích văn chương lai láng như nước tràn qua *** thì chúc bạn thành công =)) chuẩn bị luôn tâm lí ngày nàng chia tay nhé :grin:

Mới năm nhất mà, bạn mình 7 năm, dẫn đi phá thai 2 lần vẫn chia ray bình thường, chuyện của bạn quá nhỏ. Yêu mới là bước đầu, khi nào Thương hẵn tính. Khi nào mà mình chửi cha mắng mẹ nó mà nó vẫn lẽo đẽo theo mình, bệnh xuống nó lại mua thuốc, chịch nó xong mai nói lại mua đồ bổ cho mình ăn thì hãy thương nó.

Còn mấy đứa chỉ lo chụp hình tự sướng, sống ảo thì chia tay không có gì tiếc =)))

5 Likes

Đôi khi những lúc như thế này mình mới biết ai là những người quan trọng nhất , chỉ có Ba Mẹ mới thương mình vô điều kiện , tự nhiên như thế này mình nghĩ đến cảnh Mẹ mình lo cho mình từng chai dầu gội , từng chai sữa rữa mặt mình thấy có lỗi k tả được .

5 Likes

ukm , vậy thì ráng mà học hành cho tốt , lấy đau thương thành sức mạnh , mình tin bạn sẽ làm được , cố lên

2 Likes

^!^ . Mình biết rồi . Đôi khi chia sẽ ra đây k chỉ nhận đc những chia sẽ đồng cảm mà còn tìm lại được những niềm vui mà hơn 1 tuần nay mình vẫn chưa tìm thấy bc ạ :blush:

3 Likes

Tóm lại bác lên đây than vãn chuyện thất tình làm ảnh hưởng tới cuộc đời à . Nói vậy chứ , là đàn ông không thể yếu đuối mãi được , người Ấn Độ , nói cách khác triết học Ấn Độ có câu “Cái gì xảy ra cũng có nguyên nhân của nó cả”,có thể hơi mê tín một chút,nhưng đó biết đâu được là do duyên số của cả hai,đến lúc rồi cũng hết duyên,và biết đâu được nó xảy ra , kết thúc để cho 1 sự bắt đầu 1 điều gì đó mới mẻ hơn,tốt đẹp hơn cho cuộc đời bạn và cả cô ấy thì sao ? Nếu bạn cố gắng níu kéo bằng cách tỏ ra buồn chán , hay năn nỉ , làm này làm nọ cho cô gái thì cô ta chỉ càng chán ghét bạn hơn thôi . Đây là lúc để bạn chứng tỏ , lấy lại bản lĩnh của người đàn ông , bằng cách lo học hành thật giỏi , tỏ ra thật lạc quan , tích cực với cuộc sống , phong thái mới mẻ hơn , đỉnh đạc hơn , người lớn hơn để cô ấy cảm thấy sai lầm khi nghĩ về bạn như vậy. Tóm lại nghề lập trình tương lai rất sáng sủa và nên nhớ tỉ phú trẻ toàn gốc IT . Chúc bạn thành công

5 Likes

Thôi. Mất công gái forum message cho tớ, tớ phải trả lời mệt lắm :smile:

1 Like

=,=! Sóng gió cuộc đời trong mắt chỉ như thế thôi à!

4 Likes

Là lần đầu nên có thể là vậy…

2 Likes

Năm thứ 3 tớ bị đuổi học, giấy mời về nhà đòi trả học phí, xong bồ đá luôn, phải trốn đi làm công nhân 1 năm. May mà không hiểu sao trường gửi thư cho báo đi học lại nếu có nguyên vọng, thế là bố mẹ cũng tài trợ cho học tiếp luôn(cơ mà phải chịu gấp đôi học phí). Cảm ơn cuộc đời.

4 Likes

bạn đừng buồn nữa, có nhiều thứ còn quan trọng hơn tình yêu…

Hãy đi tìm chính mình trước khi đi tìm một ai đó… :slight_smile: :slight_smile: :smiley:

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?