Tâm sự của 1 thằng mới học lập trình và sóng gió cuộc đời

Mọi người có thể nghĩ đây là topic vớ vẩn và bỏ qua nó , có thể mọi người nghĩ e đang than vãn , chia sẻ ra đây để lòng e cảm thấy nhẹ nhàng
Số là như thế này , e mới biết DNH cách đây vài ngày , e thấy mọi người chia sẽ nhau rất nhiệt tình , admin cmt cũng rất nhiệt tình .
E học ĐH năm nay là năm nhất và cũng gần thi kì 2 rồi mà e vẫn chưa biết gì hết chỉ biết được mỗi máy cái printf và scanf…
Nhưng trong khi e s.nghĩ là mình nên cố gắng học tập để thành công , để báo hiệu ba mẹ … thì sóng gió ập đến , chuyện tình của e . Gấu ctay e , gấu giấu e quen người khác hơn 1 tháng nay , thằng mà gấu xem là bạn và e cũng tin chỉ là bạn giờ thì họ đã là của nhau (thằng đó cũng học CNTT nhưng học 1 năm nghĩ…năm nay nó học lại ) . E đau k chịu được , bao nhiêu động lực của e tan biến . E hỏi cô ấy thì mới biết cô ấy nói e k định hướng được tương lai cho mình , quen nhau nữa thì sẽ khổ , rồi cô ấy nói sống ở đất SG này làm lương 20tr may ra mới có đc cái nhà nho nhỏ .
Thật ra niềm đam mê của e là bếp nhưng trong người e vẫn có máu tin học chảy , e k chọn bếp là vì e sợ sau này làm bếp vợ con sẽ khổ , sẽ k có thời gian dành cho gia đình dành cho vợ con (E suy nghĩ hơi xa) .
E đau lắm ,mối tình hơn 2 năm tan vỡ đầu óc e k còn s.nghĩ được gì , học hành cũng chững lại khi cô ấy công khai hơn 1 tuần nay . Nhìu khi e nghĩ e sẽ cố gắng rời xa cô ấy để học hành , sau này thành công cho họ nhìn vào mình mà hối hận với những gì mà họ đối xử vs mình, nhưng e k bỏ được , e iu cô ấy đến điên … đến đây e k nói nữa , 1 thằng đàn ông con trai khóc sẽ là 1 người yếu đuối , e k muốn là 1 người yếu đuối ngay lúc này …
Hôm bữa cô ấy vừa mới nói cô ấy quen ng` khác e còn muốn lập trình cho mình cái gì đó để tính ngày , tháng , năm của e và cô ấy quen nhau nhưng e viết k được , e còn non lắm mọi người ạ , 1-6-2014 .
Mọi người có thể cho e lời khuyên được không ? e đam mê bếp nhưng e vẫn rất thích tin học , e muốn trở thành IT nhưng e k bỏ cô ấy được , e phải làm sao đây ?
P/s : Nếu có hơi lạc nội quy của forum thì mong admin hiểu và thông cảm giùm e :3

15 Likes

Nếu cô ấy yêu anh, cô ấy đã không bỏ anh. :persevere:

6 Likes

Nói chung sóng gió của bạn là xoay quay một cô gái và chuyện tình với cô ấy.
Mình nghĩ bạn nên có một cái nhìn khác đi.
Mới sinh viên năm nhất con nhiều thời gian phải làm, còn trẻ , còn nhiều điều chưa biết.
Sau này, bạn sợ thất nghiệp hơn là thất tình.
Chuyện tình cảm như thế này thì . . .

#funny : DEV ai mà chả ế

11 Likes

cô ấy nói là cố ấy ctay để mình có thể trú tâm học hành nhưng …cô ấy đã sai…

3 Likes

e vẫn đang cố gắng để không thất nghiệp ạ !

4 Likes

Nghe chuyện của anh mà em thấy tội cho anh quá. :sob: Em cũng thích bếp lắm, nhưng học IT thì chắc không thể chọn bếp rồi. ._.

2 Likes

Đồng cảnh ngộ rồi , T_T , hjx hjx hjx …

3 Likes

Giở thì cứ cố gắng mà học những cơ bản nhất của lập trình đi em ạ, đời anh đây bị 4 5 cô bỏ đây mà toàn trường hợp như em đây, anh cũng thích bếp đấy thích nấu ăn này kia, nhưng chỉ học cho biết để lỡ sau này có ế thì còn biết nấu cho mình ăn :smile:. Cứ học cho tốt đi, em mới sv năm nhất phía trước còn nhiều lắm, và sau này ra trường em còn nhiều nỗi sợ hơn là thất tình đấy, anh cũng mới bị người yêu chia tay cách đây 1 tháng thôi, tập trung trau dồi kiến thức, học tốt thêm avan để sau này còn chứng mình cho người ta thấy mình có thể làm được gì

5 Likes

Đọc vè cho bớt buồn và ôm bàn phím “bình thiên hạ”.

Không giàu thì phải đẹp trai
Không thông kinh sử phải dài... một gang

Gái bây giờ chọn một trong “tứ properties” ở 1 thằng con trai/ đàn ông. Bạn nên cám ơn cô ấy vì nhờ vậy mà có thể sau này bạn tìm được một người con gái tốt hơn.

Nếu thích làm bếp thì đi làm bếp, có vấn đề gì đâu, hãy vô trường trung cấp DL Nhà hàng KS Saigontourist mà học làm bếp (bế Âu, Á, Bánh đủ cả) cho có tay nghề vững, rồi đi làm.Thời gian đầu của nghề bếp sẽ rất bận rộn, cực nhọc - có khi làm đến 15 tiếng/ ngày, nhưng phấn đấu 5-7 năm như vậy, bạn sẽ làm bếp trưởng, làm giờ hành chính, lương bếp trưởng thì có lẽ lập trình viên chạy theo xách dép. Khi lên bếp trưởng rồi thì tha hồ mà lập trình.

Lập trình máy tính bạn xem như việc nuôi thú cưng, tối tối bạn ngồi lập trình, có ai cấm cản đâu. Có nhiều lập trình viên trên thế giới họ vốn không/ chưa bao giờ là dân IT, đơn giản họ xem viết code là một công việc thú vui kiểu như chơi cây cảnh, nuôi chim, cá, thú cưng. Có một số người lập trình Kernel cho Linux rất siêu, nhưng nghề nghiệp chính kiếm cơm của họ làm người ta… té ngửa: điều dưỡng, thợ may, hoạ sỹ, nhạc sỹ/ kiêm ca sỹ…

Như bản thân mình đây, ban ngày bán hàng ở chợ, lúc ế khách thì ngồi viết code hoặc vọc cái gì đó trên máy tính (theo hướng “phun sờ téc đi vé lộp pơ”), tối bữa nào còn sung sức làm lab (mình đang tự học về mạng: đang luyện TCP/IP version 6).

15 Likes

Như bác này nói đúng này, bạch vân kim đàn anh gạo cội cũng vậy đấy, xem lập trình như là thú vui đam mê thôi, chứ nghề chính của anh Kim lại là khác

1 Like

E cũng suy nghĩ như vậy hoài.
Cứ tự nhủ với bản thân “Tại sao lại phải bận tâm với ng phụ bạc mình như vậy , điều mình làm bây giờ là phải chứng minh cho họ thấy mình k phải là tầm thương , để sau này họ nhìn mình họ phải hối hận” . Vậy mà cách vài tiếng sau s.nghĩ đó thì… T_T

1 Like

Mạnh mẽ và quyết tâm lên, sau này rồi sẽ gặp người tốt với em thôi, chỉ là có duyên mà không nợ, nếu còn nợ hay có nợ ắt sẽ gặp tiếp, nhưng điều quan trọng bây giờ em hãy học cho thật tốt để có việc làm có thu nhập rồi sau này quen cô gái khác thì hãy lo cho cô ấy thật nhiều

1 Like

E cũng muốn học bếp nhưng do vần đề sức khỏe e cũng khó làm được a ạ .
Dù gì cô ấy cũng đã dạy cho e 1 bài học “1 thằng con trai k có gì thì con gái nó chơi xong nó bỏ” .

Đó là bài học, nên mình hãy học đi rồi sau này mình làm sẽ có gì rồi sẽ có thể đem lại cho người con gái mình yêu nhiều thứ

1 Like

Con gái mà, nó nói đúng đấy. chú còn chưa xác định được thì ai lo cho nó. Ít ra cũng chịu khó học hoặc làm chứ.
Có thể nó sẽ quay lại với chú nhưng khi nó bi đá thôi.
Mà yêu sơm thế, anh ra trường đi làm 2 năm mới có người yêu, cơ mà cũng bị đá rồi :v

5 Likes

Vâng ! e cảm ơn a . Nói thật chia sẽ ra đây e cũng nhẹ lòng bớt , máy hôm nay e giữ trong người nặng lòng lắm vì e vẫn chưa kể cho bạn bè hay gia đình nghe và e sợ họ nghĩ mình yếu đuối , e k ăn uống được gì . Hôm qua cũng chả đc 1 hạt cơm trong bụng . Chắc bữa e sụt cũng vài kg .

1 Like

Sức khoẻ yếu à, đừng tự ti như thế chứ. Anh mày từng nặng có 38kg đây (giờ xấp xỉ 50kg) - không dắt nổi chiếc xe Wave Alpha nè - có vấn đề gì đâu - ý chí quan trọng hơn cơ bắp. Gõ vô Google cụm từ “da xanh màu đít nhái” để rõ. Nói thiệt là vác thùng nước đóng thùng 20 lít người ta không nổi đây, nhưng rồi bán hàng, khách cần giao hàng tận nhà cũng loay hoay chở đi giao tốt.

Học làm bếp món “đứng chảo” là nặng, còn lại thì cần cái đầu hơn là cần sức.

4 Likes

E thì 1m75 , 60kg . Nhưng tay trai e bị viêm xương , đã phẩu thuật rồi , nhưng viêm xương vẫn có nguy cơ phẫu thuật lại rất nhiều lần . Khó có thể xóc chảo đc a ạ !

1 Like

E đã xác định đc và vẫn đang cô gắng , nhưng a biết rồi đấy , đâu phải chỉ 1 - 2 tháng là thành công được , đáng lý ra cô ấy là động lực cho e mới phải chứ … vậy mà…

Vậy thì quên nghề bếp đi, tập trung vào món khác. Có những điều thích là một chuyện nhưng rõ ràng là có những sở thích nó nằm ngoài thiết kế của cơ thể, vấn vương gì nữa.

À, mà lời khuyên: có thằng bạn nào đang bán hàng đa cấp, đi với nó vài tuần để tinh thần lạc quan lên. Bọn đó có thể người ta cười cợt này nọ, nhưng tinh thần lạc quan là rất đáng học hỏi - trong túi không có xu nào nhưng luôn cảm thấy rất giàu có, thành đạt.

9 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?