Tại sao các bạn sinh viên thích hỏi đáp trên Facebook?

Em thấy fb cũng đâu đông lắm đâu ?
1 Group lập trình gần 11 nghìn người tham gia, các câu hỏi chỉ lèo tèo 10-20 người trả lời chứ mấy ?
Vấn đề hiện tại của trang daynhauhoc.com là :
-Như bạn @david15894 đã trình bày, còn quá ít người biết đến, cần có 1 chính sách quảng cáo hiệu quả, vấn đề này thật sự rất khó khăn.
So sánh giữa diễn đàn và facebook
-Như bạn @Honey_moon đã nói, facebook chỉ là để giải trí, chứ nói là để học thì e không dám khẳng định. Còn diễn đàn mình 90% là để học, mà cứ 10 người thì có đến 9 người là muốn giải trí rồi :smiley:

5 Likes

Huy đã chỉ ra một điểm rất hợp lý, một group 10k, 20k người tham gia nhưng số lượng câu hỏi và câu trả lời không tương xứng.

Trong khi diễn đàn DNH thì số lượng người đăng ký và số lượng hoạt động ở tỉ lệ tương đối tốt.

2 Likes

Diễn đàn mình cũng có chỗ để giải trí như mục Fun chẳng hạn. Nhưng chủ yếu những người vào diễn đàn mình là để học lâu lâu giải trí tý cho vui, giảm căng thẳng mệt mỏi. Chứ còn việc muốn giải trí thì ai không muốn, tuy nhiên nếu một người chỉ muốn giải trí không thôi mà không muốn học thì họ đã chẳng vào đây rồi, những bạn đã vào đây toàn là con ngoan trò giỏi thôi phải không anh @ltd :blush:

2 Likes

diễn đàn mình có nhiều nhân tài mà, như :
@Nhim_Xu @tuancoi2506 @david15894 @nguyenvanquan7826 @minh_vu_03 @Honey_moon @TTmagic @Gio … và còn rất nhiều nhân tài khác nữa :smiley: .
Giờ kiếm cách quảng cáo nữa là chuẩn :smiley:

3 Likes

Không liên quan đến học tập thì được chú ý rất nhiều (65 likes) =)))
bởi vậy sau này a @ltd nên áp dụng văn thơ nghệ thuật vào để quảng cáo nhé =))

3 Likes

quảng cáo trá hình =))

Anyway, Đạt vẫn thích DNH hơn là FB, vì nó gọn gàng. Post bài thấy hay hơn. Hệ thống notification cũng tốt. Chỉ có một cái là FB đông người hơn thì vui hơn thôi.

Nếu diễn đàn mình đông thì cũng vui không kém. Hiện giờ diễn đàn mình chưa đông, nhưng chất lượng.

4 Likes

spam links vào những trang lq lập trình ah =))

4 Likes

Để thử thử, mà nghĩ chắc cũng k khả quan lắm :blush:

3 Likes

cần có thời gian =)) có ai kinh doanh buôn bán gì mà đắt ngay ngày đầu đâu. phải khuyến mãi gì đó. VD mở chương trình gì trên đây đi =)) cho spam thông tin lên FB về thời hạn đăng ký vào điễn đàn rồi quay thưởng trúng laptop, ô tô hay j j đó.=))) càng giá trị càng thu hút. biết đâu ngta đăng ký và thấy diễn đàn này hay thì sao :wink:

2 Likes

thường thì người ta rất ngại đăng kí.
mà group trên facebook thì chỉ cần click Tham gia nhóm hay fanpage thì chỉ cần click Like là đã theo dõi và thảo luận đc rồi.
và chính vì thế nên nhiều người chit tiện tay click 1 cái chứ không hẳn có ý tham gia.
còn diễn đàn mình thì đc biết đến qua các kênh học tập, nên lượng khách vào đây chủ yếu để học hỏi, và đăng kí thành member thì họ đã thật sự quan tâm vấn đề nào đó, nên tỉ lệ tương tác ở diễn đàn chúng ta cao hơn group trong facebook là đúng rồi. :smile:

3 Likes

a làm thêm cái member online dọc bên phải site giống friend online trên fb đi, mem tương tác thường xuyên thì cho lên đầu. tiện thể “lắp” thêm hệ thống Private Message nữa. :stuck_out_tongue_winking_eye:
thêm cái top member online time/post/like/… nữa thì hay. :smile:

3 Likes

Mình thấy đk cũng đơn giản mà, thậm chí mình còn chẳng cần nhớ mật khẩu nữa, Chỉ cần đăng nhập bằng google hoặc fb. Nếu dùng chung email với email đk DNH trước đó thì vẫn đăng nhập vào cùng TK đó

3 Likes

Cảm ơn @david15894 đã tài trợ cho chương trình này =))

@HaNguyen tình hình CGTalk trông cũng ổn đấy chứ :+1:

Nhiều người lười lắm. Mà Đạt nghĩ đã lười thì cũng không nên đăng ký vào DNH làm gì, phải quyết tâm học cơ.

3 Likes

Bên mình cũng ít thành viên lắm, cũng vì mọi người đã quen với FB rồi. Nhưng mình nghĩ con người ta biết lựa chọn những gì hữu ích cho mình mà

4 Likes

Em đẹp, em có quyền. :expressionless:

2 Likes

2 môi trường, hai tiêu chí khác nhau, theo mình thì bạn nào tham gia DNH thì đã có ý định nghiêm túc khi học lập trình rồi. FB nó thuộc dạng xã hội, thượng vàng hạ cám đủ loại. Nhưng bản thân nó không thể thay thể được các lĩnh vực chuyên biệt.

DNH chuyên về lập trình, (sau này chuyên thêm cái gì thì chưa biết), vậy chúng ta cứ đi con đường của chúng ta. Chúng ta làm tốt thì sẽ thu hút. Mình hay tham gia các diễn dàn, nhưng nếu chất lượng không tốt thì sẽ không ghé nữa. Như trước đây mình hay tham gia VN-Zoom, VOZ, SinhvienIT, … tuy nhiên càng về sau thì mình càng ít vào. Vài nguyên nhân như chủ web chăm chỉ kiếm $ quá, vào trang toàn quảng cáo, không kiểm duyệt để spam đầy rẫy. Thành viên vào đăng câu hỏi nhưng không tìm kiếm, (thực ra thì khó tìm trong đó,…). FB mình cũng tham gia nhiều nhóm, và có nhiều nhóm mình không ghé vào nữa.

Vậy nên theo mình thấy để phát triển DNH chúng ta nên tập trung vào chất lượng. Cả người hỏi và người trả lời. Quan điểm của mình là học - vui vẻ - nghiêm túc - say mê - tiến bộ. Lâu lâu tổ chức các cuộc thi online nho nhỏ, có phần quà nho nhỏ cho người chiến thắng. Và kêu gọi các bạn đang là sinh viên, hãy giới thiệu đến bạn bè, đàn anh khóa trước, đàn em khóa sau, thầy cô đang dạy vào DNH. Để làm gì? Học - vui vẻ - nghiêm túc - say mê - tiến bộ… Ai còn gì bổ sung ạ.

5 Likes

hế, có nhà tài trợ ko a.
phần thưởng là ô tô hay tivi tủ lạnh ạ?
oài, thích thế. :heart_eyes:

1 Like

Hì, các bạn làm tốt thì sẽ kêu gọi được nhà tài trợ ngay thôi. Bạn thử nghĩ xem, bạn làm ra sản phẩm hữu ích, có chất lượng, mình hay nhiều người khác sãn sàng quảng cáo, kêu gọi tài trợ cho các bạn.

Bạn có cơ hội việc làm, khi doanh nghiệp nhìn thấy khả năng của bạn. Hay bạn thích nắm tay admin đi dạo. Mình nghe tin đồn là admin thích chỉ thích troai thôi. :v

4 Likes

hihi, không được nói a Đạt của e như thế. hihi.
:scream_cat:

1 Like

đọc xong mỗi dòng a nói rất chí lí và đang cầm hộp cơm ăn có vẻ ngon hơn cho đến khi đọc tới admin đẹp trai, cơm nó trào ra hết :anguished:
P/s: để dành mấy ngày mua được hộp cơm :cry:

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?