Sinh viên quèn phán chuyện học lập trình ở trường

Sinh viên năm 3… học lực kha khá :laughing:… cũng gần tới lúc các em 12 thi đại học nên hôm nay mình cũng tập tành viết bài nói về chuyện học và kinh nghiệm khi học IT.
Đầu tiên là đừng nghe lời ai mà vào bừa IT nhé. chết tươi đấy… Qua 3 năm mình thấy có nhiều bạn tự nguyện nhưng vẫn chết tươi,sinh viên IT năm 3 không viết nổi vài dòng code.
Thứ 2: xác định học theo IT thì phải chăm chỉ tự học lập trình ngay từ năm 1, không tự học được thì đi học thêm trung tâm. Mìn đến đầu năm 2 chả biết lập trình là gì, toàn ham chơi cúp học. Bắt đầu tự học đến giờ cũng đỡ và cực kỳ hối tiếc 1 năm đó. Nếu mình học ngay từ năm 1 thì có lẽ giờ trình bớt gà hơn bây giờ rồi :blush: . Mặc dù vẫn còn hay cúp học :smile:
Thứ 3: Hãy dành ít nhất 4 tiếng mỗi ngày để lập trình, cái gì cũng được không nghĩ ra gì để làm thì làm lại bài cũ cũng được. mà trên google thiếu gì bài tập để làm.
Thứ 4: IT thì trường nào cũng được quan trọng là bạn có cố gắng hay không. nhưng hãy cố gắng vào trường tốt nhất có. thể.
Thứ 5: nếu bạn không biết lập trình là do bạn không cố gắng chứ không phải do trường. đừng tìm lý do cho sự thiếu cố gắng của bản thân. Thấy nhiều bạn không lập trình được thì bảo do trường thế này thế kia thế lọ thế chai

Lần đầu viết bài chém gió, có gì sai mong bỏ qua

4 Likes

anh học trường nào thế!

Các bạn chuẩn bị lên học đại học mình khuyên hãy cố gắng mà học. Mình thì không đc học về chuyên ngành khmt nên toàn tự học. Mà giờ cảm thấy thời gian 1 ngày quá ít ỏi. Các bạn sinh viên có thời gian thì hãy chăm chỉ mà rèn luyện từ sớm. Bỏ lối học theo kiểu cấp 3 chỉ đâu học đó. Học đại học là học để trở thành chuyên gia nên phải chăm chỉ chủ động tìm hiểu kiến thức dần đi.

1 Like

Trường mình năm nhất đã học các môn OOP,CTDL&GT,CSDL nên năm nhất mà không lo học hay tìm hiểu thì coi như xong :slight_smile: Code cho không có thời gian học tiếng anh luôn -_-

1 Like

Học đại học chỉ để biết người biết ta biết cái nghề thôi bạn. Chứ học hết đh vẫn chưa thể thành chiên za được :smile:. Muốn thành chiên za thì còn phải học lên nữa, và sâu nữa. Học đại học chỉ là kiến thức trên kiến thức phổ thông 1 bậc. Mình thấy vẫn chưa đâu vào đâu

1 Like

Mình nghĩ là không đúng lắm. Ý mình là học đại học là
bước đệm trở thành chuyên gia đó. Đại học có 1 lợi thế là thời gian. 5 năm đại học bạn thừa sức solid về một lĩnh vực nào đó nếu chăm chỉ. Ranh giới giữa thợ và kỹ sư chỉ là một chút lơ là.

3 Likes

Học sâu thì hiểu hẹp. Học rộng thì hiểu cạn. Tùy cơ ứng biến với hoàn cảnh. Để học rộng hiểu sâu. Chứ hết đh mà hiểu sâu 1 mảng thì e không ổn. Mà mỗi thứ 1 chút cũng k xong. Tốt nhất là nên kết hợp
Mà kĩ sư là thiên về thực hành mà nhẩy. Cử nhân thiên về học thuật lý thuyết 1 chút. Thợ có tay nghề cũng là 1 dạng kĩ sư nhưng k có bằng cấp nên gọi là thợ lành nghề

2 Likes

mình bỏ bê năm 1 giờ hối hận. đã vậy còn ngu tiếng anh giờ lo cấm đầu cày cuốc. hối hận vô cùng

mình học huflit bác ơi

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?