Sinh viên năm 2 ngành Hệ thống thông tin cần các tư vấn hướng nghiệp để sau này làm dev

Chào mọi người ạ :frowning:

Tự giới thiệu, mình là sinh viên năm 2 ngành Hệ thống thông tin. Mình cũng xđ cái ngành này chưa biết sống chết thế nào, nên đang muốn chọn và theo 1 -2 ngôn ngữ gì đó sau này làm dev :’(

cái khổ nỗi là mình cũng tự mày mò đc 1 tí tẹo Java android thì có ông anh năm 4 nói Bây giờ học android, 2 năm nữa chú ra trường thì sống chết éo biết đc, android nhiều quá :((

Mình cũng phân vân…Nên bây giờ có ai cho mình 1 cái góp ý :(( Nên lập trình web hay android nhỉ :(((( mà nếu theo web thì nên học cái gì :((( thấy bảo PHP sắp lỗi thời ròi :frowning:

1 Like

Web thì ruby, java, asp.net cũng được. Mình thich ruby hơn nhưng số lượng công việc của java và .net nhiều hơn. Bạn theo di động cũng được, đừng vì một hai lời nói mà nản lòng nhanh thế chứ. Học cái nào ra trường sống chết cũng không biết được đâu, tương lai mà, nhưng bạn có thể làm giảm “xác suất chết” xuống bằng cách thực sự giỏi ở lĩnh vực đó (“stand out from the crowd”)., tự làm cho mình nổi trội - ít nhất là với những người ở cùng cấp junior chẳng hạn, lúc đó thì người ta sẽ lo hốt bạn dù số lượng vị trí cho công việc đó nhỏ chứ bạn không phải lo mình chết hay không chết.

ps: Mình chém gió vậy thôi, mình năm ba mà mỗi cái học một tí cũng chưa biết ra trường sống chết thế nào đây :smile:

3 Likes

từ giờ cho đến 30 năm nữa, ứng dụng trên thiết bị di động và thông minh là cực kỳ hot. theo cái đấy từ bây giờ thì lúc sau cũng không lo thiếu việc mà làm :smile:

1 Like

Theo android, theo mình là thế vì mình thấy mảng di động giờ hot chứ web mình thấy bão hòa rồi.

1 Like

Với mình thì mỗi câu trả lời của các bạn đều là những lời góp ý rất ý nghĩa với mình :d :d cảm ơn các bạn rất nhiều :smiley:

Chỉ có 1 câu khuyên bồ, bất cứ học cái gì cũng vậy học mà cứ nghĩ ra không có việc làm thì bạn sẽ không bao giờ thành công cả

Lúc trưóc tôi học PhalconPHP nó chả là gì so vói Zend, Laravel, Sysforny … nhưng quang trọng vẫn đế là mình thích, mà thực vậy bây giờ tôi thấy có sao đâu , kiếm việc càng dễ đối với bản thân tôi

3 Likes

Mình nghĩ việc bạn tham khảo xu hướng thị trường tuyển dụng là tốt, nhưng mà việc chọn học gì có lẽ nên theo sở thích thì sẽ tốt hơn. Bạn thích theo games hay web hay mobile, nhúng… thì từ đó mới quyết định, chứ cứ nghe người A nói thế này người B nói thế nọ thì lại càng hoang mang. :slight_smile:

1 Like

Web, Game, App! Bạn thích gì?

Tùy vào sở thích của bạn thì mới có thể tư vấn ngôn ngữ chuẩn được. Mình đang theo Game nên đang train C#, lập trình với Unity Engine.

3 Likes

Mình cũng theo c#, nhưng làm app trước sau mới chuyển qua làm game bằng unity :smiley:

1 Like

Khi bạn đã có background tốt thì học gì chả đc :smiley: Học tốt ở trường đi bạn, rãnh học thêm cái mà bạn thích ấy, khi ra trường kết hợp kiến thức ở trường và kinh nghiệm làm thực tế mà bạn học ngoài thì ok thôi.

1 Like

@DuyNguyen: Mình thì học chuyên game luôn! LD

Nói chung là phải biết mình thích gì thì hãy theo học chứ chủ topic đừng học theo phong trào, ko là lại ôm hận đấy, keke :grin:

1 Like

như các anh đã nói :smile: học ở đâu không quan trọng, miễn là có đam mê thì bức tường nào cũng có thể được đạp đổ :smile:

1 Like

Mình cũng SV năm 2, Hệ thống thông tin đây :+1:

3 Likes

trường nào thế bạn :* cho mình xin info :*

mình DH cần thơ :smile:

miền Tây giao lưu đê :joy:

còn anh ở đâu vậy Nguyễn Minh Huy?

Nhà hiện tại Đồng Tháp :joy:

hihi kế bên hé! “Nhà hiện tại”…=>cái này chắc nhà vợ keke

Xa vậy :’( mình cách bạn có mấy trăm km thôi mà, từ thủ đô yêu dấu gửi tớ Cần thơ <3

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?