Sinh viên năm 2 ngành Hệ thống thông tin cần các tư vấn hướng nghiệp để sau này làm dev

mình vừa hết năm nhất, cnt giờ nghe ng ta đồn chỉ có 2 mảng an ninh mạng , và lập trình là sống thôi, lập trình thì mảng di động , hoặc lập trình nhúng, nhưng lập trình nhúng thì phải giỏi mà di động và web giờ nhiều ng theo , dần dần nó cũng bão hòa

Bạn học cái gì cũng được, nhưng sau này vào công ty làm công nghệ nào thì bạn sẽ có nhiều kinh nghiệm công nghệ đó. Tài sản của người làm phần mềm chính là những phần mềm họ làm ra. Phần mềm ở đây bao gồm

1. source code,
  2. công nghệ bạn sử dụng.
  3. Thiết kế của phần mềm -> cực kì quan trọng
  4. Kinh nghiệm xử lý những vấn đề kỹ thuật.
  • Web ko bao giờ chết -> chỉ có không còn hot như thời dot com và thời mới có internet thôi. Tất cả ứng dụng bây giờ người ta chuyển lên Web (office, google office, photoshop). Nếu bạn làm những hệ thống Web nhà đầu tư đã phát triển chục năm rồi bạn sẽ biết nó lớn đến như thế nào và bạn sẽ có việc dài dài
  • Android chủ yếu làm app, app thì đỡ mệt mỏi hơn Web nhưng làm app mà thí bán được thì công ty sống, ko bán được thì công ty chết.
  • PHP hay các ngôn ngữ khác thì ở VN phân bố tỉ lệ như thế nào thôi, ở VN ko care bản quyền nên ngôn ngữ nào cũng xài tất

Làm Web bây giờ người ta hay dùng MVC vì MVC vấn được Microsoft phát triển, hỗ trợ hướng đối tượng và generate code rất nhiều. Làm Web thì phải biết cả client script như Javascript API, Jquery API, như mình biết cả Kendo API, bootstraps. Nếu so sánh làm app và làm Web thì làm Web vất vả hơn nhiều. Mình so sánh để các bạn biết.

1. App( Win apps, Android, Iphone) : chỉ cần biết server code, C#, C++, ngôn ngữ để phát triển apps đó và Database
  2. Web : Server code (C# or other) , client script (Javascript, Jquery, other 3rd party nếu nhóm dùng), Css (giao diện), Database
2 Likes

Mình không hợp và không hiểu web

Cảm giác nó không dành cho mình :sleepy:

1 điều làm Web ko ai thích là làm giao diện rất vất vả nếu công ty không có đội thiết kế UI giỏi. Vì khách hàng yêu cầu chạy được trên nhiều trình duyệt

Và mình ghét WEB :"(

Chính vì Web vất vả như vậy nên đa số dev đều tìm hướng khác, quản lý, tech chứ không ai thích làm Web mà cứ phải đi căn chỉnh UI suốt ngày, chưa nói đến việc viết client script như Javascript, Jquery, Kendo, Bootstrap khá là nhiều ngôn ngữ phải học rất nhiều.

Tuy nhiên nếu bạn theo được thì sau này cơ hội việc làm nhiều và thu nhập cũng khá, nếu làm Web lâu năm thì thu nhập 1 tháng khoảng 1000$ là bình thường

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?