Quản trị mạng hay chọn Lập trình viên

Chào mọi người, mình có đam mê về IT, khoảng thời gian trước, mình có tham gia lăn lộn làm các website wordpress, … cũng như làm các việc liên quan đến hosting, vps,reseller hosting. Nhưng mình phân vân không biết nên chọn ngành lập trình hay là quản trị mạng. Xin mọi người tư vấn giúp mình về khả năng thu nhập, cơ hội công việc tại nước ngoài( 2 ngành này mình đều đam mê), mình cảm ơn

1 Like

Mình vote Quản trị mạng nha

1 Like

Về khả năng thu nhập thì chắc chắn là quản trị mạng rồi vì các công ty vừa-lớn thường cần đến 3-4 người. Nếu có kinh nghiệm thì xin vào làm ở ngân hàng lương rất cao

1 Like

Nếu quản trị mạng làm việc tại các công ty nước ngoài có cần học thêm kiếm thức về lập trình không v bạn

theo mình thấy quản trị mạng có lẽ sẽ khó xin việc hơn khá nhiều so với lập trình viên vì ngành đó cần ít nhân lực, như ở công ty mình nhân sự hơn 200 người mà chỉ cần 2-3 người làm. Còn tuyển lập trình viên thì tuyển quanh năm.

Mình nghĩ là nếu làm quản trị mạng thì vào làm ở các công ty hosting,domain, server nước ngoài sẽ có công việc hơn,mọi người cho mình ý kiến với

Quản trị mạng chia làm vài nhánh đó, trong đó 2 nhánh khá rạch ròi là nhánh không làm việc trực tiếp với thiết bị như cài đặt hệ điều hành cho server và quản trị các dịch vụ trên đó chủ yếu là phần mềm với các khóa học liên quan đến Linux SysAdmin, Microsoft Certified Professional, nhánh còn lại thì làm việc với thiết bị: dây cáp, tủ rack, router, switch, thiết bị wifi,… Cisco Career Certifications. Đó là chưa kể, còn đẻ ra cái nhánh chuyên về cơ sở dữ liệu, hoặc ảo hóa/ cloud gì đó có chứng chỉ như Oracle, VMWare,…

Còn full-stack / DevOps nữa thì hem biết xếp vào đâu, kakaka :smiley:

1 Like

LÀm về Hosting và Server thì theo nhánh nào ạ

system administrator, gọi tắt là sysadmin, tự đọc tiếng Anh để tìm hiểu thêm về các yêu cầu và nhiệm vụ cụ thể, theo sổ tay của Mỹ <=

1 Like

@ Hưng Nguyễn
Nếu bạn đặt mục tiêu sẽ tìm việc ngoài nước thì nên học lập trình vì khả năng tìm được việc sẽ cao hơn. Nếu có nhắm tới 1 quốc gia cụ thể thì nên lên các trang Jobs Search để tìm hiểm nhu cầu cụ thể xem xu hướng ngôn ngữ lập trìn nào được rao tuyển nhiều nhất.

Học lập trình có cái lợi là kiến thức lập trình có thể giúp bạn chuyển đổi sang làm Network/System/Database/… Administrator sau này mà không gặp quá nhiều khó khăn.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?