Python Bài 0 - Giới thiệu Python

tại sao em làm mãi ko đc vậy… em dùng win 10… em cug reset máy r

bạn thêm đường dẫn bằng tay xem
vào phần Path ở System variables nhé.thêm đường dẫn đến folder python và file python.exe

hình như máy mk cài java r… làm sao để đổi sang python bây h

edit rồi thêm vào thôi bạn.ko vấn đề gì đâu.bạn làm được chưa.sorry hôm nay mình mới lại online đc :smiley:

Thế là sau khi sửa lại thì chỉ chạy được python không chạy được java à bạn ?

tại sao em lưu file sublime thành ex1.py rồi sau khi kiểm tra bằng ls trên powershell vẫn thấy thư mục ex1.py nhưng sau đó vào cd .\ex1.py nó lại báo lỗi ạ ?

Ex1.py là file, không phải thư mục bạn ạ. Bạn muốn chạy file Ex1.py thì phải vào powersell gõ lệnh
python Ex1.py

Đã học hết các bài của bạn.
Nhưng bạn chưa làm tiếp buồn ghê.
Hiện tại mình đang thử lấp trình Python bằng Pycharm. Lúc đầu vẫn chạy bình thường. Nhưng khi mình cài lại hệ điều hành chuyển từ nhà ubuntu sang linux mint thì không chạy được nữa. Nó báo như thế này, giúp mình giải quyết với.

Chỗ Python interpreter chọn đường dẫn tới nơi cài Python được không?

phần đó chỉ có 1 lựa chọn duy nhất là cái hiện trên đó thôi. không thể chạy được :frowning:

Bạn vào Menu File->Settings

bên linux có thể đường dẫn nó là /usr/bin/Python
Nếu vẫn không được mình nghĩ nên gỡ Python ra rồi cài lại, thiết đặt lại biến môi trường là thằng Pycharm nó tự bắt.

không được :(((. Cảm ơn @banhmisg9509 đã nhiệt tình giúp đỡ. Mình cài lại xem thế nào

Anh Đạt ý tưởng này rất hay. mình có một số sách về c# chắc có lẽ mình nên làm video như thế này để chia sẻ cho anh em học c#

1 Like

Anh đạt ơi cho em xin phép tải những video này về máy nhé. Em cảm ơn ạ

Giống em z bác. bác mần xong chưa chỉ em với

Windows PowerShell
Copyright © 2016 Microsoft Corporation. All rights reserved.

PS C:\Users\Duy Nguyen> [Environment]::SetEnvironmentVariable(“Path”, “$env:Path;C:\Python27”, “User”)
PS C:\Users\Duy Nguyen> python
python : The term ‘python’ is not recognized as the name of a cmdlet, function, script file, or operable program.
Check the spelling of the name, or if a path was included, verify that the path is correct and try again.
At line:1 char:1

• python
  •   + CategoryInfo          : ObjectNotFound: (python:String) [], CommandNotFoundException
      + FullyQualifiedErrorId : CommandNotFoundException

PS C:\Users\Duy Nguyen> ($env:Path)
C:\Program Files\Common Files\Siemens\Automation\Simatic OAM\bin;C:\WINDOWS\system32;C:\WINDOWS;C:\WINDOWS\System32\Wbem;C:\WINDOWS\System32\WindowsPowerShell\v1.0;C:\Program Files\Microsoft\Web Platform Installer;C:\Program Files (x86)\Microsoft ASP.NET\ASP.NET Web Pages\v1.0;C:\Program Files (x86)\Windows Kits\8.0\Windows Performance Toolkit;C:\Program Files\Microsoft SQL Server\110\Tools\Binn;D:\Control Auto\Anaconda;D:\Control Auto\Anaconda\Scripts;D:\Control Auto\Anaconda\Library\bin;C:\PROGRA~2\PICC;D:\Control Auto\Anaconda python;D:\Control Auto\Anaconda python\Scripts;D:\Control Auto\Anaconda python\Library\bin;C:\Users\Duy Nguyen\AppData\Local\Microsoft\WindowsApps
PS C:\Users\Duy Nguyen>

Em add được python… Ai giúp em với

ls
// Post must be at least 20 characters

A post was split to a new topic: Lỗi khi dùng OpenCV với Python: TypeError: ufunc ‘add’ did not contain a loop with signature matching types

1 Like

Cảm ơn chủ topic chia sẻ! 1 like cho đóng góp. :heart_eyes:

Bạn tải cmder về và chạy trên đó thay vì dùng cmd. Còn ko thì có thể dùng powershell nhé.

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?