Poll: Nếu cho lựa chọn thì bạn chọn ebook hay sách giấy?

Em nghĩ sách giấy là tốt. Tuy nhiên cũng nên tham khảo ebook-một nguồn tài liệu không thể thiếu cho dân it.
P.s: e vẫn lười đọc sách và ebook quá

4 Likes

Em vote đọc sách giấy.

1. Cảm giác cầm cuốn sách lật trừng trang ngấu nghiên phê hơn cái cảm giác lăn chuột.
  2. Khi đọc sách giấy thì dễ bao quát nội dung hơn ebook. Em thấy cầm cuốn sách dễ dàng nhìn nhận được cuốn sách nó đi trọng tâm vào phần nào.
  3. Đọc sách giấy mình tương tác dễ hơn. Ví dụ đang đọc trang sau nó note công thức thì ở tận 2 trang trước. Sách giấy mình có thể lật lại dễ dàng. Ebook thì phải cuộn nhiều khi mất cái mạch suy nghĩ. Với lại đọc sách giấy cảm giác mình rà tay trên từng con số cái chữ nó ấn tượng và dễ nhớ hơn (cái này em nhớ là đọc ở đâu nói là nào nó nhớ kiểu hành động gì gì đó nên em nghĩ rà tay khi đọc thì dễ nhớ hơn :D)
  4. Nói đi thì cũng phải nói lại. Anh chàng ebook nó tiện lợi ở tính di động của nó. Một anh máy tính bảng mang cả kho sách đi theo. Nhưng các bác thế nào chứ em mà động cái máy tính là không tập trung được. :frowning:
    Nhớ cái hồi năm 2 thầy người ta bảo Backberry đọc được sách cũng mua một em 8800 nhưng về được 2 hôm thì vứt. Tối cầm đọc truyện thì nó bé tí. Với tin nhắn chí chóe và vào fb. :smiley:

Ở Nhật chữ nó tượng hình nên cuốn sách nó bé tí như cuốn truyện tranh, cầm đi xe bus đọc cũng phê. Cái cuốn Hẹn nhau trên đỉnh phú sĩ nó cũng bé tựa tựa vậy. Em đi xe bus đọc hết trong 1 buổi. :smiley: Thiết nghĩ nên cải cách sách bé tí vậy có phải phê không. :smiley:

Ở trên có bác bảo sách giấy khó mua. Khó mua thì lấy ebook đi in bác ạ. Bác nào ở HN lên BK mà in. Rẻ lắm. Cái hồi học mạng (networking) em in mấy cuốn hơn 1k trang. Đọc hết lại in. :smiley: Cảm giác phê pha. :smiley:

6 Likes

vẫn thích sách giấy hơn :smiley:
1 là có thể đọc và nghiễn ngẫm rất sâu xa, có khi đóng sách lại một chút rồi đọc tiếp, tạo nên dòng suy nghĩ rất hay
2 tạo cho mình cách nhớ mường tượng về dòng chữ mình đọc được ở trang nào của sách nào
3 :smiley: dùng để sưu tập hay trưng thì sách giấy là tốt nhất rồi

4 Likes

còn em là thì kết hợp cả 2 nhưng thường là ebook do nó tiện, nhưng lại yêu thích sách giấy hơn :smile:

3 Likes

Theo e thì sách giấy, cái j ko bik thì có thể vẽ bậy vào cho bik, lưu vào 1 chỗ ko mất time tìm kiếm lại. Lại ko cần điện, …

3 Likes

Ebook thì rẻ và tiện nhưng cá nhân vẫn thích sách giấy hơn

3 Likes

Đọc bằng kindle hay tablet cũng được mà. Novels dùng kindle, docs thì ipad. Nếu vừa đọc vừa làm mới cần PC.

3 Likes

Thực tế đã chứng minh quá nhiều, tên nào có sách giấy đảm bảo code luôn tốt và nhớ sâu hơn tên xài ebook kia.

Khi đọc sách giấy sẽ tập trung hơn và dễ tạo điểm nhớ trong não (quy luật image-mimicking trong não của con người), khi đọc từng trang giấy sẽ có snapshot về trang đó và số trang, và do có sử dụng cả tay để chạm vào, nghĩa là có tới ít nhất hai giác quan tham gia vào xử lý thông tin, nên sẽ nhớ tốt hơn và làm tốt hơn.

5 Likes

:smiley: đọc sách giấy không bị mẹ la nhé… đọc ebook lại tưởng chơi game thì mệt

4 Likes

Mình thì có kindle để đọc sách giải trí. Còn sách giấy để đọc sách chuyên ngành. cà 2 đọc nhiều như nhau nhưng mà chắc là sẽ chọn ebook

2 Likes

Anh cũng bị mỏi mắt khi đọc ebooks

Ráng đọc lên, ép mình đọc :frowning:

:+1:

Vì mình có cảm giác về cuốn sách nó thật. Không như ebook nó không thật. Anh cũng thích cái này.

@AnTran cũng chăm đọc nhỉ :+1:

Đọc tiểu thuyết thì kindle khá ổn. Đọc sách lập trình bằng kindle chỉ được cái tiện thôi. Nhưng mà sách giấy khá là đắt.

Một thông tin rất hữu ích. Em đọc cái comment này của anh xong càng muốn mua sách giấy hơn. Mà nó đắt quá.

3 Likes

vì đọc ebook mà e sắp thêm 2 mắt nữa rồi :innocent:

2 Likes

em thích đọc sách giấy hơn, thích cái cảm giác cầm quyển sách trên tay hơn, thích cả cái mùi sách nữa :v :smiley:

hơn nữa, đọc ebook thật sự rất khó nhớ, rất khó ấn tượng, em chỉ dùng ebook để preview rồi mua sách, nếu mà sách dày k bỏ được vào balo mang đi thì để ebook trong đt, mở ra xem qua tí là cái mình đọc tối nay là gì xong rồi về nhà đọc chứ k cày ebook bao giờ

với lại đọc ebook em k ngủ được :frowning:

tuy là mua sách có tốn nhưng mà mỗi ngày đi học em tích lấy 10k bỏ ống, sau tầm hơn 1 tuần là có 1 cuốn XD sách nào đắt thì nhịn ăn trưa vài ngày luôn =)))))))))

2 Likes

[quote=“ltd, post:31, topic:3602”]
Một thông tin rất hữu ích. Em đọc cái comment này của anh xong càng muốn mua sách giấy hơn. Mà nó đắt quá.
[/quote] Download rồi in ra đọc đỡ =))

3 Likes

I moved 2 posts to a new topic: Tán gẫu về việc đọc

quyển nào hay mình cũng toàn in ra để học, vẫn thích đọc sách hơn, cảm giác tập trung và hiệu quả. Nhân tiện đang tính tập trung đọc quyển Code Complete 2, bạn nào có bản giấy chưa ?, có mua trên Amazon chắc cũng chỉ file pdf ? :slight_smile:

2 Likes

Em thích ebook hơn vì có thể cầm điện thoại lên trường, nhỏ gọn. Vì có những cuốn dày đến 500 - 600 trang. Cặp em thì toàn sách vở trên trường + laptop thêm cuốn nữa thì có mà gãy xương. 1 cái đt có thể có nhiều cuốn sách, tìm kiếm cuốn khác khi đang đọc cuốn này cũng tiện dụng hơn :smiley: Hầu hết thời gian của e ở trên trường, chứ không có ở nhà cũng với giá sách :’(

2 Likes

Mình mua quyển này phiên bản Kindle vì nó rẻ hơn và mình cần gấp, vì mua bản giấy người ta chuyển tới 2 tuần mới tới tay. Nếu chờ được thì nên mua quyển sách giấy. Đẹp hơn nhiều ^^

:+1: chăm đọc

3 Likes

Đọc cũng để biết thuật toán với những ý chính thôi :smile

2 Likes

Đọc giấy thì có vẻ hấp dẫn hơn vì bộ não người thích giấy hơn http://tiasang.com.vn/Default.aspx?tabid=111&CategoryID=2&News=7137

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?