Phỏng vấn thực tập Java tại FPT software

Chào mọi người, ai có kinh nghiệm đi phỏng vấn về Java - android cho em xin qua khung sườn câu hỏi được không ạ? Sắp tới em đi phỏng vấn mà giờ mơ hồ quá. Em có học qua java nhưng chưa chắc hướng đối tượng (học khóa android ở trung tâm). Có ông anh đang học ở fsoft rồi, bảo nó dạy kỹ lắm, nên em mong sao pass vòng phỏng vấn là cơ hội rộng mở cho em. Ai đó cho e xin lời khuyên/ kinh nghiệm từ bản thân mọi người với ạ! Em cảm ơn!

2 Likes

Vì là thực tập nên câu hỏi cũng ko quá khó đâu,chủ yếu là về các kiến thức của java. Vd: OOP và phân biệt các tính chất của nó,Thread,service…bạn cứ ôn lại và nắm chắc các khái niệm cơ bản thôi

1 Like

sao k học sâu hơn và làm 1 vài project mà lại đi thực tập hả bạn?

1 Like

Gọi là thực tập nhưng nó cũng yêu cầu lắm đc kiến thức và có kinh nghiệm rồi,dành cho các bạn mới bắt đầu vì vào đây thực tập vẫn có lương ( hình như khoảng 5-6tr) và còn được đào tạo lại bài bản trong vài tháng đầu. Sau quá trình thực tập có thể quyết định ký hợp đồng chính thức hay ko

Sâu hơn thì mình lại không có thời gian. Thực tập tại Fsoft vẫn hơn mà. Tự học không có người chỉ bảo sẽ tốn nhiều thời gian.

Mình đã từng thực tập tại FPT ĐNẵng
Qúa trình tuyển như sau :v
Lần 1: Test IQ, Tiếng Anh( mình làm í ẹ khoảng 50% mà vẫn được) , Java
Lân 2: được gọi điện lên :))

• Gioi thiệu bản thân
  • Họ chỉ hỏi các câu căn bản như:
    • OOP: là gì, 4 tính chất, ví dụ, khác nhau giữa interface và abstract
    • CODE: hầu toàn các bài toán vòng for :)) , cẩn thận mấy câu kế thừa. SQL (distinct, view, function, cursor, store procedure, …v.v.), nhớ có câu cộng 2 số int không dùng biến đệm hơi khoai haha
  • Nói chuyện chém gió :v

Rồi nhận mail là được mời thực tập

mình thực tập 2 tháng
SQL Basic -> Advance, Java Basic -> Adv,Software Requirements Specification(UML, thiết kế giao diện, mô tả database, v.v.), học test , Học Struts 1 framework , làm mock project nhóm.
Mỗi ngày bạn đều fai làm bài test quiz để ôn kiến thức hôm qua.
Sáng học cái mới, chiều thực hành
Có tổ chức các lần thì theo các phần mình nêu trên.
Quan trọng nhất là 2 lần Java Basic và Advance. Tổng kết ai có 2 diểm cao nhất được thưởng :smiley:

Mong giúp được bạn đôi phần

9 Likes

Mà giờ nghe nói chuyển struts sang training seasar framework :v

Cho mình hỏi, Để ứng tuyển vào FPT software cần những điều kiện gì ?

cảm ơn bạn :slight_smile:

Chả cần gì, ban đầu thì gửi CV họ sẽ gọi bạn đi test 1 buổi 4 bài, Logic, tiếng anh, GMAT, chuyên ngành(Java, C#, embed,…). Mỗi bài tầm 50% thì họ gọi mình đi pv, qua phỏng vấn thì vào làm chính hoặc fresher thôi bạn!

Cảm ơn bạn !! Nguyễn Ngọc Duy … Nhưng chắc phải có đợt tuyển dụng mới nộp hồ sơ ?

cái này là đương nhiên rồi bạn :slight_smile:

cho mình email hoặc sđt mình hỏi bạn chút đc ko ạ, mình cũng sắp pog vấn lần 2 ở fsoft

bạn ơi các bài test đều bằng tiếng anh a?

1 Like

em cũng đang thực tập ở FPT Đà Nẵng và cũng như a vừa chia sẻ ở trên là quá đúng .

1 Like

đúng vậy bạn
nếu có bài cấu trúc dữ liệu và giải thuật thì tiếng việt nha

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?