Phải học tiếng Anh để học lập trình

Continuing the discussion from Python vượt qua Java trở thành ngôn ngữ hàng đầu (PCWorld):

uầy… nên học tiếng Anh mới phải :smile:

2 Likes

Nên học tiếng Anh đẻ có thể học được nhiều ngôn ngữ khác :smile:

Nhưng đúng là Python nên học trước C. C khó học quá.

1 Like

Tiếng anh học song song được mà. Bình thường ngày từ cấp 2 đã học tiếng anh rồi.

Em là em bỏ C rồi, vất vả với nó quá.

2 Likes

mấy đứa khóa sau của mình trong trường… mỗi lần đưa tài liệu bằng tiếng Anh là tụi nó la làng hết :disappointed_relieved: mấy tutorial dành cho người mới học thường không khó đọc mà chả hiểu tại sao lại có tâm lý như vậy…

2 Likes

Trường em cũng thế, thầy cô đưa document bằng tiếng anh là la nát phòng. Em cũng là phụ tụi nó chớ không là tụi nó chửi chết :smile: Nói chung tiếng anh ở mức đọc em ổn nhưng phần lớn trong lớp thì không chắc do lười đọc.

cơ mà chắc là dịch ra trước rồi mới tìm hiểu đúng không?

Dịch như thế nào, dịch hiểu hay dịch ra giấy Nam?

Em cứ đọc thôi, chỗ nào không biết cho qua hoặc là đoán ý. Rồi tra từ điển lại. Cũng khá là tốn thời gian.

1 Like

Đúng rồi, dịch như vậy hiểu quả hơn. Cứ tiếp tục như vậy một thời gian sẽ quen à.

Trước em nhìn vô tài liệu tiếng anh cũng sợ vãi mồ hôi ra, mới nhìn vô cái là đau đầu luôn :dizzy:
Ráng ngồi đọc lì được khoảng 2 3 tháng gì đó thì … mặc dù vẫn không hiểu gì nhưng không thấy sợ nữa :blush:

1 Like

Cách của những đứa bạn của em đọc là thế này… Dịch toàn bộ từ tiếng Anh sang tiếng Việt… sau đó chúng nó nghiên cứu từ bản đã dịch… :sweat_smile:

Còn cách của em là đọc trực tiếp luôn… nhưng ráng trong suy nghĩ của mình không có một chữ tiếng Việt nào trong đầu khi đang đọc… học từ phương pháp của Effortless English :blush:

1 Like

Vâng, giờ em đọc hay làm bài cũng theo cảm tính, đọc thấy quen, hợp, thuận miệng là ok thôi. Học ngôn ngữ phải học theo phản xạ như thế.

Em có bộ effortless English, cỡ 8, 9 GB j đó, mà h nó trên Onecloud, mà down từ Onecloud thì toàn 40KB/s :’(

40MB/s sao mà khóc zday bác :smile:

Em học LPTHW hoàn toàn bằng tiếng Anh được là được rồi :smile: Mà học tới bài bao nhiêu rồi Long?

Down bộ Effortless English về xong để đó :frowning: Mới nghe được bài đầu " The day of the dead" .

Đọc hiểu thì dễ :(( nói cho người khác hiểu mới khó… luyện ngữ pháp tiếng anh tốt tốt chút qua stackoverflow chơi :grimacing:

Em tới bài 36 rồi anh, cơ mà nhiều lúc ổng nói hoa mỹ quá nên hơi khó hiểu, nhưng vẫn học bình thường.
Giờ em ngưng lại, còn 2 tháng nữa, em cày thuật toán, ráng vào Lê Hồng Phong. Sau đó thì em sẽ tiếp tục

2 Likes

:slight_smile: lúc trước anh có share em quyển Apsolute Java(5th edition) của Addison Wesley, em còn đang đọc nì :slight_smile:

ráng đọc hết đi… anh chưa bao giờ đọc hết cuốn nào liên quan tới lập trình cả… mấy cuốn của cụ Nguyễn Hiến Lê, Vương Hồng Sển thì có nhiêu đọc cũng gần hết rồi :smile:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?