Nhờ mọi người tư vấn hướng học Back-end này của em đã ổn chưa

Em mới bắt đầu học lập trình web nên cần hỏi anh chị vài câu, hướng đi em theo đuổi là lập trình back end với ngôn ngữ sử dụng là PHP. Em có tự tìm hiểu chút trước khi học và được biết trước khi học PHP thì nên học HTML và CSS, vấn đề nó nảy sinh khi em không biết HTML và CSS em nên đào sâu đến đâu, chỉ học cơ bản hay học cả nâng cao, nói tóm gọn là em không biết điểm dừng vì mục đích chính của em là lập trình back end, nếu quá tập trung vào mảng front end thì sợ “lạc đường” mất. Em đã tìm rất kĩ trong gr lẫn trên mạng nhưng đều không ra kết quả nên giờ đang rất băn khoăn. Mong anh chị giúp đỡ.
P/s: Đây là lộ trình học em tính theo html>css>javascrip>php>html5>css3, nếu có gì sai thì mong anh chị sửa giúp

clone được giao diện của 1 trang báo bất kì (zing, dantri…) là coi như học xong html, css

1 Like

giờ học công nghệ là chính, khi nào đụng tới chuyên sâu vào phần cứng thì mới học sâu về ngôn ngữ

Học như thế đi làm sấp mặt ra :))
Nên nắm chắc cơ bản, vào công ty train tiếp, học theo công nghệ đến bao giờ

1 Like

vậy để clone được thì em có cần học nâng cao không và có cần học HTML5 với CSS3 không

Ko cần. Css3 là phần hiệu ứng, html5 thêm mấy cái chẳng hạn như phátvideo ko cần flash hay js. Clone đc 1 page là sẽ nắm đc hết thôi

1 Like

clone giao diện tức là clone lại web dưới dạng web tĩnh phải không anh

Sao mình thấy toàn front-end thế nhỉ?
Thôi thì dẫn link comment của mình vậy

Đối với back-end chủ yếu làm việc ở tầng bên dưới của ứng dụng thì nên làm nhanh giao diện sẽ nhanh chóng hơn (VD như xài template trên mạng, clone giao diện website nào đó) Back-end dev chỉ bắt tay vào việc code ứng dụng thôi
Nếu bạn muốn ứng dụng đẹp có thể học cơ bản HTML / CSS / Js + JQuery để thao tác với DOM, Ajax + CSS Framework như Bootstrap

1 Like

câu trả lời rất chi tiết cảm ơn anh, quan trọng nhất nó trả lời cho câu hỏi về HTML và CSS của em

ngồi search từ chục ngày trước không ra câu trả lời cho việc nên học HTML vs CSS sâu đến đâu

Cứ học đi e ko có thừa đâu, học sâu đc cái nào thì hay cái đó. Cứ băn khoăn mãi cuối cùng lại ko học đc gì

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?