Back-end cần học những gì?

-Một vài thắc mắc về back-end mong các sư phụ giúp ạ, em mới vào năm 2 nên còn nhiều cái không rõ lắm @@
Có nên học 2-3 ngôn ngữ back-end khác nhau như PHP,ASP.NET, NodeJS. Hay chỉ đầu tư vào 1-2 cái duy nhất thôi ạ ? nếu 1-2 cái thì em tính đầu tư vào PHP và NodeJS =))) vì logo NodeJS đẹp hơn 2 thằng kia :joy: thanks các bác ạ :grin:

Python
Học shell script, git và các kiến thức về hệ thống (thuật toán, nguyên lí hệ điều hành).

Java hoặc .NET platform bạn ơi

Xin phép “làm choáng” bạn bằng quả Roadmap cho web dev

Hoặc xem hình bên dưới

Nói thế thôi chứ tùy theo sở thích của bạn thích lập trình trên nền tảng nào. VD

• Java : JavaEE, Spring, Struts, Play (Web Framework) và Hibernate (ORM Framework)
  • .Net : ASP.NET, ASP.NET Core (Web Framework) và Entity Framework (ORM Framework)
  • Python : Django
  • PHP : PHP Basic -> PHP MySQL -> (Web Framework) Laravel, Yii Framework
  • NodeJS : NodeJS API, Express, Multer, React,…

Ngoài ra bạn còn phải học SQL và cách sử dụng các CSDL như SQL Server, MySQL, PostgreSQL,…

Biết cách cài đặt, sử dụng và deploy ứng dụng lên các server như Apache HTTP Server (PHP, HTML), Tomcat (Java), IIS (ASP.NET)
Nếu bạn thấy làm administrator trên web server khó quá thì có thể học cách sử dụng các dịch vụ Cloud Server để deploy ứng dụng + host database online như Heroku, Microsoft Azure, các dịch vụ PHP Hosting

Nếu bạn làm hệ thống với lượng truy cập lớn (hàng chục nghìn đến hàng triệu user) thì bạn nên học thêm các kĩ thuật giúp tối ưu ứng dụng như Load Balance, Cache, CSDL NoSQL và bảo mật,…

Tóm lại, một Back-end developer muốn ra chiến trường tốt phải biết combo skill sau đây: Web Framework + ORM Framework + Build tool + Package Management + Unit Test + SQL / Database Server + Web Server + Cloud Service

VD như mình, một Java Web Developer

Trước tiên phải làm quen với Java: Java Basic -> Java OOP -> Java IO -> Java Application + Database
Tiếp theo mới vào Webapp

• Web Framework: JavaEE, Spring, Struts, Play
  • ORM Framework: Hibernate
  • Build tool: Maven
  • Package Management: Maven
  • Unit Testing: JUnit
  • Database Server: SQL Server, MySQL, PostgreSQL
  • Web Server: Tomcat, có thể sử dụng thêm Jetty để xài cho Heroku hoặc deploy app theo cách portable
  • Cloud Service: Heroku
14 Likes

anh có biết qua font end không ? với lại biết qua ở múc độ nào a ?

em biết HTML, CSS Bootstrap, Javascript jQuery sơ sơ ạ :frowning: tại em hay xài template như Sb Admin 2 xài nên ko học nhiều về code Javascript lắm :sob:

Vô link github của @SakaDream chia sẻ xem đi bạn, có cả Frontend và DevOps.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?