Nhờ hướng dẫn cách thiết lập environment cho việc code C, C++ trên visual studio code

Mọi người cho em hỏi, em tải vscode về để code c, c++ thì app yêu cầu phải tải trình biên dịch c/c++ với code runner, em có tải rồi nhưng vẫn chưa chạy được code. Cụ thể là khi f5 thì app yêu cầu phải chọn môi trường (Hình 1), em chọn windows thì nó hiện ra như hình 2. Em cũng chưa rành lắm mong mọi người chỉ giúp em cách khắc phục với ạ

Về cơ bản, Visual Studio Code chỉ giúp bạn chạy các lệnh của trình biên dịch gcc/g++ thay bạn, chứ nó không được tích hợp trình biên dịch bên trong. Như trong hình, bạn gặp phải lỗi hệ thống không tìm thấy trình biên dịch gcc ở đâu cả, có khả năng là bạn chưa cài đặt. Bạn tham khảo ở đây: Lỗi trên VS code

4 Likes

khả năng lúc cài vs b chưa chọn mấy cái liên quan đến C/C++ rồi, mình cài xong dùng ngon luôn mà

1 Like

Mình thấy nó phải cài g++ các kiểu rắc rối quá nên xài devc cho nhanh. Bạn có mẹo gì để không cần phải cài thêm g++ à? Mách mình với? @Vu_Nguyen5

install Visual Studio community là lẹ nhất :triumph:

vscode ko dùng để code C++

4 Likes

Vscode chỉ là editor thôi nên cần gì bạn sẽ phải cài ngoài. Nếu bạn muốn ăn sẵn thì chọn 1 IDE mà dùng. VD: eclipse, devc, vs studio,…

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?