Nhờ giúp đỡ tư vấn mạng nội bộ cơ quan

Mình muốn nhờ các bạn am hiểu giúp đỡ mình để xây dựng mạng nội bộ của cơ quan, nếu chỉ là mạng trong một tòa nhà thì đối với mình không vấn đề gì, nhưng cơ quan mình hơi phức tạp vì có quá nhiều địa điểm ở nhiều nơi. Mình xin phép mô tả cụ thể và mong các bạn giúp đỡ tư vấn:

1. Hiện trạng tổ chức của cơ quan
  • Cơ quan mình có 3 trụ sở ở cả Hà Nội, Đà Nẵng và thành phố Hồ Chí Minh, trong đó Hà Nội là trụ sở chính. Có 14 phòng ban khác nhau, với tổng số nhân viên khoảng 300 người.
  • Tại Hà Nội: có 5 địa điểm đều ở cách xa nhau (mình tạm gọi là điểm A, B, C, D và E, trong đó điểm A được dùng làm văn phòng chính có 7 phòng ban khác nhau, các điểm còn lại là mỗi điểm là một bộ phận khác nhau).
  • Tại Đà Nẵng: Có 1 phòng chia làm 2 địa điểm ở cách xa nhau(mình tạm gọi điểm F và G).
  • Tại TPHCM: Có 2 phòng chia 3 địa điểm ở cách xa nhau(mình tạm gọi là điểm H, Z và J, trong đó H và J là 1 phòng, Z là 1 phòng).
  1. Hiện trạng hệ thống mạng đang có
  • mình đã có 1 kênh trắng cáp quang kết nối theo mô hình như sau: HN-ĐN-HCM-HN cụ thể các điểm kết nối là A-F-H-A (theo mình được biết là mỗi đầu điểm có 1 hệ thống thiết bị WDM+SDH).
  • Tại HN: đã có 1 kênh trắng hệ thống truyền dẫn Metro kết nối quang theo mô hình Ring như sau: A-B-C-D-E-A (mỗi điểm có 1 thiết bị NGSDH).
  • Tại ĐN: 2 điểm kết nối cáp quang (F-G)
  • Tại TPHCM: 3 điểm kết nối quang (H-Z-J).
  1. Yêu cầu đặt ra là
  • Cơ quan có hội nghị truyền hình tại tất cả các điểm và chung 1 Vlan Hội nghị truyền hình.
  • Có 1 hệ thống phần mềm chuyển/nhận/xử lý văn bản mà tất cả các điểm đều có thể sử dụng (Vlan văn thư riêng).
  • Ban Giám đốc là 1 Vlan riêng.
  • Mỗi một phòng/ban là 1 Vlan riêng.

Mình mô tả sơ như thế, mong các bạn hiểu và giúp đỡ. Sếp giao cho mình nghiên cứu mà đau đầu quá chưa biết đưa ra giải pháp ntn, sử dụng những thiết bị nào tối ưu nhất, tốn kém ít kinh phí nhất.
Cám ơn các bạn trước!

HI Tung nguyen.
Mình không có kinh nghiệm về vụ này. Nhưng trước học về mạng máy tính thì cũng có làm giả lập vlan trên cisco-packet-tracer. Về cơ bản thì vlan là mạng lan ảo nó xây dựng trên cơ sở một mạng có trước như lan, internet v.v.v… Tất nhiên là các thiết bị chuyển mạch cần hỗ trợ cái này (Mấy cái của cisco đều có thì phải) có thể triển khai luôn trên hạ tầng mạng đan có được.

P/S Mình không phải là dân chuyên nên nếu có gì không đùng thì mong mọi người góp ý.

Cám ơn bạn, thông tin hữu ích để mình xử lý vấn đề vlan. Cơ quan có nhiều địa điểm ở xa nhau quá, nên đang bị rối về thiết lập mô hình mạng.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?