Nhờ dịch một đoạn trong sách Code Complete

Mọi người dịch giúp em 2 đoạn bôi đen ở dưới với. (đoạn bôi đen thôi ạ, còn đoạn bình thường thì em dịch được rồi) :blush:
Mấy đoạn này trong Code Comple, thuộc đoạn đầu phần sử dụng biến, nhưng em dịch mãi mà không làm rõ được ý tác giả.

Đoạn này là đang dẫn nhập vào việc sử dụng biến cho cả chương nên em đoán là để những experienced programmer thay đổi các thói quen xấu khi sử dụng biến.

Chapter 10. General Issues in Using Variables
It’s normal and desirable for construction to fill in small gaps in the
requirements and architecture. It would be inefficient to draw
blueprints to such a microscopic level that every detail was completely
specified. This chapter describes a nuts-and-bolts construction issue:
the ins and outs of using variables.

The information in this chapter should be particularly valuable to you if you’re an experienced programmer. It’s easy to start using hazardous practices before you’re fully aware of your alternatives and then to continue to use them out of habit even after you’ve learned ways to avoid them.

Còn đoạn này là tác giả đang nói đến những bất cập trong việc khai báo ẩn, tức là không cần khai báo mà vẫn dùng được biến (giống trong VB ạ), và đang khuyên ltv không nên dùng tính năng đó.

Implicit Declarations
Some languages have implicit variable declarations. For example, if you use a variable in Microsoft Visual Basic without declaring it, the compiler declares it for you automatically (depending on your compiler settings).Implicit declaration is one of the most hazardous features available in any language. If you program in Visual Basic, you know how frustrating it is to try to figure out why acctNo doesn’t have the right value and then notice that acctNum is the variable that’s reinitialized to 0. This kind of mistake is an easy one to make if your language doesn’t require you to declare variables.If you’re programming in a language that requires you to declare variables, you have to make two mistakes before your program will bite you. First you have to put both acctNum and acctNo into the body of the routine. Then you have to declare both variables in the routine.

1 Like

Những thông tin trong phần này đặt biệt có giá trị với bạn nếu bạn là một lập trình viên có kinh nghiệm. Rất dễ để bắt đầu những cái thói quen nguy hiểm này trước khi bạn thật sự nhận ra con đường của mình và sau đó sử dụng chúng như một thói quen ngay cả khi bạn đã học được cách để tránh chúng. (Mình nghĩ trong phần này thì ý tác giả muốn nói là trước khi chúng ta trở thành một lập trình viên chuyên nghiệp thì việc sử dụng các biến sai mục đích, hoặc là những thói quen xấu khi sử dụng biến như bạn nói ở trên là rất dễ xảy ra và ngay khi chúng ta đã trở thành một lập trình viên chuyên nghiệp rồi thì những cái thói quen xấu đó đã quá quen thuộc và chúng ta không thể nào không dùng đến nó ngay cả khi chúng ta đã biết tác hại cũng như là cách để tránh chúng).

Bạn cần phải phạm phải 2 sai lầm trước khi chương trình của bạn “cắn” bạn. Đầu tiên bạn cần phải đem cả 2 biến acctNum và acctNo vào trong thân hàm (mình nghĩ là vậy còn từ điển ra thì routine là thủ tục). Sau đó bạn cần phải định nghĩa 2 biến đó trong hàm (thủ tục).
Trong phần dưới thì mình thấy có từ “bite” là đặc biệt :slight_smile: mình nghĩ là ý tác giả muốn nói tới các cái lỗi mà trình biên dịch không bắt được, mà khi chạy chương trình thì bạn mới biết là mình sai.

3 Likes

Cái đoạn trên mình thấy dịch thế hợp lý đấy :blush:
nhưng đoạn dưới mình vẫn băn khoăn, đặc biệt là 2 cái biến kia, nó cứ … sao sao á :smile:
Routine không biết là dịch thành đoạn chương trình được không nhỉ?

2 Likes

Chắc được á :slight_smile: tại mình cũng không biết chắc routine là gì :slight_smile:

1 Like

a=0;

b=0;

c=0;

a= b + c;

In this case, two lines come between the first reference to a and the second, so a has a span of two. One line comes between the two references to b, so b has a span of one, and c has a span of zero.

mọi người dịch giúp mình đoạn này, cái chữ “span” mình không biết nên dịch thế nào cả

Nếu bạn dùng chương trình MySQL WorkBench (MySQL Client) thì sẽ thấy họ dùng từ Routine để miêu tả về các hàm (có thể hiểu là các hàm).
Để miêu tả một hàm, hay một mẩu code có nhiệm vụ thực hiện một tác vụ nào đó thì có một số cách miêu tả:

Function
Procedure
Routine
Method

3 Likes

Rountine nó như là một đoạn chương trình con để quản lý code cho gọn và dễ dàng hơn,chức năng của nó thì như là function.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?