Nhờ tư vấn cách học và nhớ từ vựng Tiếng Anh

Em hay đọc mấy cái bài viết bằng tiếng anh, vì có lingoes nên tra từ cũng nhanh gọn lẹ. Đến từ nào không biết thì dịch, có điều nhớ không được lâu (2 3 ngày sau là quên luôn). Có cách gì để nhớ lâu không mọi người :question:@Nhim_Xu vào giúp đỡ coi :hatched_chick:

3 Likes

Quá bình thường luôn :smile:

Từ nào xài nhiều sẽ nhớ. Nếu muốn nhớ nhiều thì học theo kiểu flash cards đó. Tức là có một cái thẻ, phía trước là từ, phía sau là nghĩa. Mình coi từ rồi đoán nghĩa, lật ra phía sau để kiểm tra.

Hoặc có thể dùng chương trình này Anki, chương trình này là flash cards program. Đỡ mất công mua mấy cái thẻ tốn tiền.

Thông tin thú vị là chương trình này là chương trình Open Source viết bằng Python.

4 Likes

Đang nhờ vả cô @Nhim_Xu mà, có nhờ anh @ltd đâu :unamused:

1 Like

Trả lời dùm =)) anh giỏi tiếng anh lắm đó :trollface:

3 Likes

Chỉ đích danh thì bó tay rầu :blush:

2 Likes

uh huh. e đang bị cạn vốn từ. T.T

2 Likes

Thực ra Đạt nghĩ cách học từ vựng không nên học cố, mà nên gặp từ nà thì học từ đấy thì hay hơn.

Trong 2 videos này Đạt có đề cập một số mẹo

4 Likes

bác cứ lên trang nước ngoài làm quen rồi đặt hạn deadline cua gái bên đó. đảm bảo là ko muộn thì sớm từ vựng sẽ nâng cao ngất ngưởng :trollface:

2 Likes

Tiếng anh chuyên ngành cntt thì rất dễ :v kinh nghiệm học từ vựng của mình là .ì ngoài việc tra từ điển để biết nghĩa thì bn nên lấy từ đó và tự đặt cho mình một câu hoàn chỉnh, đơn giản thôi không cần phức tạp nhé :v

2 Likes

Mình cũng dùng Anki, rất tiện dụng đấy, nó có chức năng nhắc từ khá là hay. Mình thường học bằng cách: mặt trước --> từ, phiên âm, hình minh họa; mặt sau --> câu ví dụ chứa từ đó, nghĩa tiếng việt. :smiley:

1 Like

@minh_vu_03 ơi, bạn @david15894 nói rất đúng rồi đó. Với lại còn một cách nữa là khi bạn đọc sách nhiều nếu từ bạn đang học thấy xuất hiện nhiều lần thì sau vài lần tra từ điển tự nhiên bạn sẽ thuộc được. Còn những từ bạn thấy chỉ xuất hiện một lần thì nếu bạn nhớ được thì tốt,còn không nhớ được cũng không sao, đó là những từ không phổ biến và bạn đừng ráng học, bạn học rồi bạn cũng sẽ quên mất vì rất hiếm khi sử dụng. Cứ thoải mái, đọc tài liệu tiếng anh nhiều sẽ giúp bạn nâng cao kiến thức chuyên ngành và giúp cho việc học tiếng anh của bạn rất nhiều nữa đấy. Đó là chia sẻ của mình, hi vọng sẽ giúp được bạn :massage:

5 Likes

@minh_vu_03: Mình thấy đọc nhiều, viết từ mới ra thì sẽ nhớ thôi. Nhưng mà:

• Viết từ mới phải đặt thành câu, thành đoạn, đưa nó vào hoàn cảnh thì mới nhớ được.
  • Thường xuyên thống kê từ vựng của bản thân, dùng nó để viết một cái gì đó, hoặc dùng nó để học thêm từ mới (dùng tiếng Anh để trị tiếng Anh).
    Thêm vài “skills” nữa có trong video dưới đây nè :slight_smile:
    #LanguageHackerrr: How to increase your vocabulary
3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?