Ngôn ngữ nào dành cho người mới bắt đầu?

muốn tạo game di động ( game trên cửa hàng ) có đồ hoạ sắc nét ( 3d ) thì sử dụng phần mềm nào ? :confused::neutral_face:
có ngôn ngữ nào vừa lập trình android lẫn ios không ?
ngôn ngữ nào dành cho người mới bắt đầu ?
theo bạn , ngôn ngữ nào dễ học và ngôn ngữ nào khó học nhất ? :disappointed:

Câu hỏi này ở trên mạng rất nhiều rồi bạn nhé, cố gắng search thử xem những lời khuyên từ người đi trước :stuck_out_tongue:

1 Like

A post was merged into an existing topic: Topic chứa các reply được cho là off-topic - version 2

Có thể tìm hiểu Unity (C#), Panda3D (C++, Python), Unreal Engine (C++), LWJGL (Java),…
Riêng mình học làm game 2D nhưng không sử dụng bất cứ game engine nào cả. Lý do là mình muốn tìm hiểu sâu về cơ chế làm game 2D

Có các framework làm app cross platform cho mobile là PhoneGap (HTML, CSS, Js), Xamarin (C#), React Native (Js)

Có một vài ngôn ngữ tót cho những người mới như Python, Js, C. Nếu bạn muốn theo web thì chọn Js, còn nếu bạn muốn tìm hiểu hướng đối tượng thì chọn Python, còn nếu bạn muốn làm game trên C++ thì C/C++ . Sau đó bạn có thể học thêm các ngôn ngữ khác như C# (làm game trên Unity và làm app cross platform với Xamarin), Java (làm game với LWJGL)

JQuery là JavaScript library, không phải ngôn ngữ

you are right, nhưng đối với mình ngôn ngữ không quan trọng, bởi vì thực sự về sự tinh túy và sự logic thì nó giống nhau cả.

Theo bạn thì vì sao một ngôn ngữ thịnh hành?

Jquery làm game đc ko? Chủ thớt đang hỏi về làm game 3d.
Jquery mà ko có html, css thì chỉ là mấy dòng vô nghĩa

Bạn xài ngôn ngữ nào cho game?

Theo mình thì có khác khi chọn ngôn ngữ. Nếu một ngôn ngữ nào đó cho mình hiểu sâu hơn về cách hoạt động của nó thì sẽ tốt hơn. VD: đùng cái học php, có thể sẽ học được, nhưng khi chuyển ngôn ngữ sẽ khó hơn so với các ngôn ngữ gần Assemly như C

Theo mình người mới bắt đầu nên học C# luôn, cái này rồi qua java, javascript, hay php đều dễ

C# sẽ là hướng đối tượng. Nên bắt đầu từ ngôn ngữ hướng cấu trúc, và có thể hỗ trợ hướng đối tượng như C++ sẽ hiểu được giá trị của hướng đối tượng

1 Like

Quá phức tạp cho người mới bắt đầu, bạn có cái demo nào đơn giản hơn không?

đó là tùy mỗi người, mình thích C# hơn; lúc bắt đầu học lập trình mình bắt đầu với pascal

Thì đúng rồi Jquery nó là 1 thư viện viết trên Javascript, có gì mà không hiểu

hiểu và không hiểu mình không đề cập ở đây, điều quan trọng là xác định đúng đối tượng và bước hai là thâm nhập nó một cách sâu xa.

Mình theo Java và đang học khoá làm game Mega Man (có link ở comment trên)

Ý bạn là nói đến điều gì? Framework lập trình game, ngôn ngữ code app cross platform cho mobile hay ngôn ngữ cho người mới?

Bản thân mình bắt đầu từ Java và vẫn theo Java. Java/C# theo hướng đối tượng nên khó làm quen hơn so với các ngôn ngữ hướng cấu trúc như C/C++

vậy là ok rồi, java giờ vẫn thịnh hành, còn mình học đủ thứ, học cái cử nhân 2 trường KTTN mấy thầy cũng dạy túi xua la mua luôn từ VB, C, C++, C#, php, cái đầu mình bi giờ đủ thứ hầm bà lần…chả ra gì.

ý bạn nói cơ chế làm game 2 D là thế nào??

Không hẳn là cơ chế (cái này mình dùng từ sai :sweat_smile:) mà là cách để làm 1 game 2D. Một vài kĩ thuật trong game như game loop, render, xử lý các hiện tượng vật lý trong game, cụ thể là xử lý va chạm, tương tác giữa các đối tượng trong game, load resource. Design pattern. Cũng như hiểu rõ OOP hơn

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?