Ngành IT dễ học và xin việc

Năm nay học năm 2 tuy nhiên em vẫn chưa có định hướng cụ thể. Em đang tính đến việc tập trung vào mảng web ra ngoài cho dễ kiếm việc sau đó học thêm các ngành khác phù hợp với thị trường việc làm. Xin được nghe chỉ dẫn của đàn anh. Em xin cảm ơn

Mảng web đủ rộng rồi. nên em cứ tập trung học về web là được.
về công việc thì không lo thất nghiệp đâu.

2 Likes

Tim mấy mảng nào khó, ít người học được mà học. Sau này đảm bảo có việc lương cao ổn định. Web đông quá rồi, lao đầu vô thì có việc đấy nhưng lương không cao đâu.

2 Likes

Ngành dễ học -> nhiều người đã và đang học -> cạnh tranh việc làm cao, lương khởi điểm thấp (như web, mobile,…)
Ngành khó học -> ít người học -> cơ hội việc làm cao hơn, lương khởi điểm cao (nhúng, bảo mật, lập trình game, nghiên cứu phát triển công nghệ,…)
Cuộc đời luôn có những thứ đối nghịch, không trải hoa hồng, phải chọn 1 dễ 1 khó

3 Likes

Anh nói rõ hơn được ko ạ ?

Cái này đúng rồi anh ạ

Em có thể kiếm trên điễn đàn để biết là web có những mảng nào.
Có 2 mảng chính: back-end và font-end.
Công việc của 2 mảng này còn rất nhiều, không lo hết việc, chỉ sợ em không giỏi để có vị trí mình mong muốn.

2 Likes

Vâỵ mình nên học front end hay back end ạ ? Mình có cần học thêm ngôn ngữ nào nữa ko ? Ví dụ như python và java. Và giả sử chọn một trong hai thì sẽ có ưu nhược điểm gì và các vấn đề liên quan ạ

Trước mắt nắm những thứ cơ bản như lập trình hướng đối tượng, kiến trúc MVC, kiến thức SQL, tiếng Anh. Sau này ra xin việc như thế nào thì tiếp tục học theo hướng đó. Rảnh ở nhà thì học mò chơi cũng được.

Nói chính xác là web app, nghĩa là phần mềm chạy trên nền web. Web-app doanh nghiệp nhiều nghiệp vụ, chức năng chứ không phải như mấy website giới thiệu sản phẩm đâu.
Xem facebook chẳng hạn, một web app đồ sộ phục vụ tỷ người.

1 Like

Vâng em cũng nghĩ đến mấy web bán hàng hỗ trợ thanh toán qua thẻ đấy ạ

Em học font end hoặc back end, cái nào trước cái cũng được. Em cảm thấy cái nào phù hợp thì mình học trước. Ngôn ngữ cũng vậy. Hãy tìm hiểu trước và hãy thử hết những gì em cảm thấy muốn hoc.

3 Likes

Chia sẻ hữu ích của một developer có kinh nghiệm.

1 Like

Cứ học tốt và làm gì mình thích :smiley: Lập trình nói chung vốn cũng nhiều cơ hội rồi

1 Like

nếu có thể bạn nên học thêm PTS và Ai để hỗ trợ cho công việc lập trình nữa là hết sẩy.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?