Nên tiếp tục học Java web hay bỏ sang Node.js?

Chào các anh chị ạ, hiện tại em đang học năm 2, em đang học Java web ( Spring ) thì thấy hiện tại đa số không còn tuyển Java web nữa mà thay vào đó là Php và Nodejs chiếm đa số, hiện tại em khá là hoang mang nên tiếp tục học Java hay bỏ sang Nodejs ạ, mong lời khuyên của các anh chị, em cảm ơn ạ !

Hmmmm… :thinking:

Thiếu ASP. NET là một sai lầm nghiêm trọng :rofl:

2 Likes

Thứ 1: NodeJs là framework hỗ trợ cho Javascript chứ không phải một ngôn ngữ
Thứ 2: nếu bạn hiểu được OOP (thuần) trong Java thì move sang các ngôn ngữ khác không phải vấn đề, nhưng nếu bạn chỉ giỏi về PHP và Javascript thì move sang Java có dễ không thật là 1 câu hỏi rất khó trả lời

3 Likes

@TyE Theo mình nhận xét thì cái thứ 2 của bạn thì đúng rồi, còn cái thứ 1 thì chưa. Theo định nghĩa bên Wikipedia:
Node.js là một hệ thống phần mềm được thiết kế để viết các ứng dụng internet có khả năng mở rộng, đặc biệt là máy chủ web.

Hay từ chính trang chủ của Node.js:
Node.js® is a JavaScript runtime built on Chrome’s V8 JavaScript engine.

Tạm dịch: Node.js là một JavaScript runtime được xây dựng dựa trên Chrome’s V8 JavaScript engine(trình thông dịch JavaScript dùng trong các trình duyệt nhân Chronium)

Thực chất, Node.js là một ngôn ngữ lập trình chính hiệu, trình thông dịch của nó được xây dựng dựa trên V8 Engine của Google, được viết bằng C++, JavaScript. Node.js còn có 2 framework nổi tiếng là Express.js và Electron.js.

5 Likes

Cứ học Java đi bạn. Jobs bên java ko thiếu đâu.
Bạn nắm chắc Java web thì mấy cái nodejs, php học cũng đơn giản thôi ko phải lo.

5 Likes

@HR16 Hà Mã cảm ơn bạn về thông tin hữu ích nhé :ok_hand:

1 Like

Em cảm ơn bác ạ :heart::heart::heart:

Vâng em cảm ơn ạ :heart::heart::heart:

NodeJS là runtime enviroment, không phải framework, hihihi :hugs:

6 Likes

@ Xiaomi_Nguyen_Tuan I see you

3 Likes

Nói thật kiểu đú trend vậy học k ra gì đâu. Thấy lịch sử post của bác thì thấy bác mới học Spring đc vài tháng thì thấy cái khác hot hơn nên nhảy sang học cái khác.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?