Nên theo nhúng hay automotive?

Anh chị có thể cho em xin lời khuyên về việc học lập trình được không ạ. Hiện em đang phân vân giữ c++ và nhúng.C++ em nghe nói cơ hội việc làm khá cao và dễ tiệp cận hơn nhúng nhưng nhúng thì lại đang phát triển vì hiện nay xe điện lên ngôi và FPT và một số công ty khác thì có mảng automotive. Em không biết nên theo bên nào ạ mong anh/

2 topic này chung 1 người à?

Dạ không ạ. Tại vì em có 2 người bạn đã đi làm 1 bạn làm bên TMA c++ developer và một bạn bên FPT sáng nay tụi em có đi chơi cầu lông và 2 bạn cãi nhau.
Bạn A nói hiện tại Nhúng FPT mảng automotive khá ổn vì thì trường đang phát triển về xe điện.
Bạn B thì nói nên theo c++ vì học C++ khá dễ xin việc và theo bạn nói thì dễ hơn nhúng.
Vì em yếu hơn 2 bạn nên khả năng tiếp cận kém hiệu quả hơn nên em muốn hỏi anh chị để tham khảo chọn và tiện hỏi những thứ cần học trong mảng mình theo ạ.

Em hoàn toàn không biết có topic này ạ.

Ủa, sao lại có c++ và C++. Nhiều bạn kỳ lạ thật, lập tình viên là lập trình viên, giống như làm thợ điện vậy thôi, còn ngôn ngữ lập trình chỉ là đồ nghề làm việc, theo hướng nào cũng bấy nhiêu đó chuyện thôi, lăn tăn làm gì nhỉ? Ngay cả những người lập trình Cobol, Fortran vẫn đang sống tốt. Vấn đề cốt lõi ở đây là đừng viết code quá tệ hại đến mức không ai cần, đi phỏng vấn không qua được, chứ không phải là thị trường không ai tuyển đến mức không tìm được việc. Lập trình viên, kiếm việc có khác gì thi & học đại học đâu? Nếu học quá kém mà cũng sính đại học thì toàn vào trường vớ vẩn, ra trường thất nghiệp lại đổ cho thị trường nhiều cử nhân quá. Trong khi đó, các bạn học hành nghiêm túc, trường trung bình khá trở lên thì vẫn kiếm việc như thường.

Túm lại: cứ cái nào ta thấy giỏi thì ta làm chứ không phải vì thị trường trend nọ trend kia, nếu vậy sao không đi làm ca sĩ, diễn viên cho nhiều tiền mà đi học kỹ thuật, làm nghề làm gì?

2 Likes

không hiểu 12 năm học phổ thông + 2 3 4 năm đại học để làm gì, rồi cuối cùng lên mạng nhờ người ta chọn dùm mình?
sao bạn không viết 2 lá thăm rồi bốc luôn đi

ai biết bạn thích gì, trình độ như nào, phù hợp với cái nào mà chọn cho bạn?

3 Likes

Ngày trước lúc có GPT gì đó, sau đó mình lại nghe nói Dev chuẩn bị chết gì đó.
Cuối cùng Dev vẫn sống khỏe, có chết gì đâu.
Bạn học cái nào theo sở thích của bạn thôi, chứ theo trend làm gì.
Còn biết kha khá ở đây là do bạn tự nhận hay là được người khác đánh giá, qua trường lớp, chứng chỉ gì hay không.
Cái ảo tưởng của mấy bạn học lập trình mình thấy nhiều nhất đó là, luôn bỏ qua những thứ căn bản. Luôn nhận căn bản mình giỏi, biết rồi.

1 Like

Chủ topic tên là “Nguyen Trong Dong”

Tên nick của bạn là “dong nguyen trong”

2 bạn cùng hỏi 1 chủ đề mà bạn bảo là không biết có topic này thì quái lạ thật.
Hóa ra vũ trụ này có 2 bạn cùng tên cùng quan tâm 1 vấn đề cùng hỏi ở DNH cùng thời điểm à?

3 Likes

Theo 2 bạn của bạn thì cả Automotive và C++ đều dễ xin việc, vậy bạn sợ cái gì chứ?

Nếu bạn thấy khả năng của mình ổn, mình khuyên là bạn nên theo ngành mà bạn thấy “hứng thú” hơn. Nếu hiện tại bạn không thấy hứng thú thì hỏi 2 bạn của bạn xem hiện tại công việc thế nào, bạn ấy có hứng thú hay không?

Nếu quả thực bạn thấy khả năng của bản thân hơi kém hơn bạn bè thì nên theo mảng Automotive. Vì Automotive là hướng đi theo công nghiệp chuẩn hóa, do đó, bạn có thể tồn tại ở ngành này mà:

• KHÔNG CẦN có khả năng lập đỉnh cao
  • KHÔNG CẦN biết nhiều về C++
  • KHÔNG CẦN liên tục cập nhật kiến thức mới
  • KHÔNG CẦN tư duy thuật toán phức tạp
  • CÓ THỂ chỉ cần làm EXCEL
  • CÓ THỂ chỉ làm một module rất nhỏ trong hệ thống rất lớn
  • Đòi hỏi tính cẩn thận và an toàn nhiều hơn là sáng tạo
  • Được học quy trình chuẩn quốc tế

Ngược lại, nếu tư duy không tốt thì khó có thể đào sâu vào C++.

Đối với quan điểm của Thìn, mình có ý kiến thế này:
Đồng ý là học cái gì cũng được, miễn giỏi là kiếm được việc, kiếm được tiền. Nhưng câu này chỉ áp dụng cho người giỏi. Với người bình thường thì việc tìm hiểu, lo sợ cho tương lai là việc bình thường.
Ngành automotive không được dạy trong trường, nên có thể nhiều bạn mới ra trường chưa hình dung được sẽ làm gì, nên còn lo lắng. Như mình nêu ở trên, công nghiệp chuẩn hóa được thiết kế để tận dụng tối đa khả năng của nhân viên, giảm bớt rào cản trình độ. Do đó nó phù hợp với đa số lập trình viên/ coder.

2 Likes

Mình thì nghĩ đến 1 thuyết âm mưu là chuẩn bị hỏi và QC trung tâm dạy về automotive :laughing:

4 Likes

Các lập trình viên nổi tiếng thường ôm trong mình một đống kiến thức về các công nghệ khác nhau, nên bạn yên tâm.
Thay vì lo công nghệ A hết thời hay công nghệ B có lên ngôi không thì lôi kiến thức nền tảng, những khái niệm chung như OOP, kiến trúc hệ điều hành, cấu trúc dữ liệu và giải thuật, … vì chúng không bao giờ lỗi thời và kiểu gì cũng sẽ giúp ích cho học và làm.

Vả lại, theo C++ thì đối lập với lập trình nhúng hả ? C++ không lập trình nhúng được hay sao ?

Chỉ dựa trên thị trường chung thì không bao giờ đưa lời khuyên được cho bạn đâu, nó còn liên quan đến sở thích, nền tảng, tố chất cá nhân và môi trường của bạn nữa mà.

Nếu vẫn phân vân thì học và làm thử cả 2 xem bạn, trải nghiệm xem cái nào phù hợp hơn

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?