Nên theo Al hay tự động hóa dạng điều khiển

Hiện tại, mình đang là nhân viên lập trình web PHP cũng đã hơn 1 năm rồi. Và mình cũng đã xác định được mục tiêu của mình rồi. Đó là muốn đem tự động hóa đến cho nghề nông, nhất là nông dân. Nhìn thấy cha mẹ mình làm lụng vất vả, cũng chạnh lòng lắm, mà cũng chẳng ai trả lương cho người nông dân cả. Vì vậy mình quyết định đi theo hướng này. Rồi khi dịch Covid tới, khách hàng trời ơi đất hỡi, làm xong 90% website rồi bắt sửa lại hết làm cho niềm tin vào tự động hóa càng lúc càng mãnh liệt hơn. Nhưng có điều mình đang phân vân là nên đi bên trí tuệ nhân tạo (Al) hay là tự động hóa dạng điều khiển (kiểu như ti vi hoặc tay cầm chơi game ý)? Mấy bác cho ý kiến ạ?

4 Likes

Làm xong rồi mà khách hàng muốn sửa lại, vậy khách có trả thêm tiền không bạn ?

Tự động hoá nghề nông thường thì người ta sẽ lập trình mấy cái board arduino, raspberry rồi kết nổi tới một cái server chung chứ AI hay tự động hoá dạng điều khiển thì mình chưa nghe bao giờ

1 Like

AI khá chua đấy, tại vì nó mang hơi hướng nghiên cứu nhiều hơn là học hỏi kiến thức có sẵn và áp dụng như web, mobile, nhúng, … AI thì là xu thế chắc chắn, nhưng chung quy thì cái nào cũng có đất sống, miễn làm ra tiền là được :joy: AI thì thử dùng tensorflow làm thử cái nhận diện khuôn mặt, giọng nói xem thấy thích ko đã

4 Likes

Có trả méo nào đâu. -_- Khách trả cho sếp thôi. Còn mình toàn hưởng 10% lương hoa hồng thôi :frowning:

2 Likes

Hi Kha,

Cậu có thể cho bọn tớ biết, cậu muốn làm gì ở mảng trí tuệ nhân tạo, hay muốn làm gì ở lĩnh vực tự động hoá dạng điều khiển không? :slight_smile:

Regards,

2 Likes

Có nhiều thứ làm lắm bạn ơi, không phải cứ đặt mục tiêu ra là làm liền được đâu :slight_smile: Mà cái quan trọng nhất là bổ sung thêm kiến thức thôi. Với lại kiến thức khác thực tiễn nhiều lắm. Hồi mình học ở trường làm web thì chỉ có HTML với PHP thôi. Giờ ra thực tiễn thì phan thêm Laravel, CSS, Javascript, Jquery, Photoshop Cái này mới chỉ là cơ bản đó. Chứ mở rộng thêm chút nữa là Angular.js, Vue.js, React,js, Drupai, Wordpress rồi C#, Java, Python :v
Cơ mà làm web mình thuộc phe Vue.js + Laravel nhá :v Nhưng công ty hiện tại thì mình chỉ làm bên Laravel thôi, mình đang học thêm Vue để sau này tự tạo source dùng riêng á :v

1 Like

Tớ hỏi câu trên để xem cậu đã có biết gì + định hướng của cậu đã có chưa thôi.
Dựa trên câu trả lời của cậu, tớ nghĩ tớ không giúp được cậu rồi :slight_smile:
Good luck with your decision!

3 Likes

Quan trọng là ứng dụng những thứ đó vào nghề nông như thế nào?

Chứ muốn ba mẹ đỡ vất thì tích tiền mua lấy cái máy cày như này là ổn rồi.

Hay hệ thống tưới nước, ánh sáng tự động thì đâu cần phải là dân IT học AI xịn sò thì mới lắp được mấy cái đó.

4 Likes

Mình muốn dùng board arduino đó bạn!

Mình thích kiểu như arduino hơn, cho nông dân ngồi trên bờ ruộng, cầm cái remote điều khiển việc cày ruộng, gieo, cấy, ngốn, nó mới đã. :v Vì hổng biết nói thế nào nên nói tự động hóa dạng điều khiển :slight_smile:

Bạn có ý tưởng rất hay. Mình ủng hộ 2 tay. Mình vote là tự động hóa này. Khuyên bạn nên học C ngay!

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?