Nên làm web hay làm soft

Em đang có sự phân vân chọn 1 trong 2 về sự nghiệp sau này: web hay soft. Em hiểu được bản chất của 2 cái này rồi. Biết được các bước rồi. Em chuyên Java thì em hỏi anh chị là dùng java làm web hay làm soft và anh chị tìm hộ em định hướng về nó nhé. Em cảm ơn

P/s: search mãi không ra nên em đành phải lập topic

1 Like

web cũng là 1 soft mà :grin:
java thường dùng làm

• game
  • web
  • desktop app
  • mobile app
  • network

làm soft bạn nói trên là về mảng nào
2 Likes

Mình thì nghĩ rằng tập trung về Android thì sẽ tốt. Nhưng mà ý em là làm desktop app bằng java thì bạn có định hướng gì không ạ??? Cảm ơn

Desktop Java thì nên làm game sẽ tốt hơn, desktop software viết bằng Java khá tù về giao tiếp với OS và giao diện.
Nhưng Java mạnh về mobile (Android) và web nên cứ theo 2 hướng đó là OK.

3 Likes

Thế anh có định hướng gì về làm web không ạ? Em cảm ơn

Web thì cơ bản biết về MVC, JavaEE, Spring MVC. Sau đó học sâu về Spring Framework (Data, Security, Spring Boot,…) học về microservices và các công nghệ liên quan như webservices, authentication, api gateway, một số vấn đề khi triển khai hệ thống lớn như cân bằng tải, cache,…

3 Likes

Thế viết software thì em dùng Intellij IDEA community có được không ạ. Tại vì IDEA community nó không hỗ trợ Java EE để làm web được. Vậy IDEA community nó dùng để làm gì hả anh?

Java android tầm 5 năm nữa về hưu rồi. Chính chủ google là nơi đẻ ra android đã công bố kotlin có thể sẽ là ngôn ngữ thay thế java. Tre già măng mọc

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?