Nên làm gì và bắt đầu từ đâu để có căn bản như 1 hacker, cách khai thác, v.v. Không tiếng anh, không ngôn ngữ lập trình?

đi học có giải quết được gì đâu. Thay vì đi học thì học TA, toán và học thêm luật của VN để tránh vô tù là được rồi

1 Like

anh đạt ơi nếu vậy thì bạn đó học bổ túc có ổn không
em cũng đang định đi học lại nhưng nhìn về phía gđ thì em nghĩ mình chỉ học được bổ túc thôi

em cũng bỏ học rồi cũng vì em chán nhưng nghe anh đạt nói em lại muốn đi học lại
em cũng buồn lắm cứ như vậy riết em không biết chạy theo hướng nào để cố gắng nữa
hiện tại em vẫn đang học tiếng anh và c sau c em định học pyhon ^^
anh đạt có thể nói giờ em nên làm gì đi :frowning:chứ em rối lắm rồi

1 Like

Có, nhưng mà Adrian Lamo chỉ thi thôi, chứ không học.

Em bao nhiêu tuổi, bỏ học khi nào?

2 Likes

Vì không thu phí nên thông tin khá là nhiễu loạn, tìm thứ mình cần là cả một vấn đề, xác thực chất lượng thông tin đó còn khó hơn nữa.

Trở thành một Hacker là điều ngày nhỏ mình từng ước (chỉ dừng lại ở ước thôi vì mình biết nó thật viển vông, đại loại như muốn biến hình thành siêu nhân, batman … giải cứu trái đất ấy).
Khi mình bằng tuổi bạn, mình chỉ biết học, bởi mình nghĩ tới 1 thứ. Mình cần bằng cấp 3 nếu như mình muốn được làm việc. Mình đồng ý lao động phổ thông ko cần bằng cấp, nhưng với bằng cấp 3 mình sẽ có nhiều cơ hội tiếp xúc với những công việc tốt hơn :slight_smile:
Mình đã trò chuyện với rất nhiều người, từ bà cụ bán rau tới anh bán nước đá thuê đầu chợ, mình dành phần lớn thời gian sau khi học để thu thập kinh nghiệm sống của những người từng trải, từ đó xác định hướng đi đúng đắn cho mình, cũng như phác họa một phần màu sắc của xã hội.
Mình quyết định học đại học, mình muốn tìm kiếm những người đồng ý tưởng và làm việc cùng nhau, đó là cách mình bắt đầu chia sẻ những ý tưởng, cũng như học cách quản lí và phân chia công việc cho từng người. Phân tích tiềm năng mỗi người và học cả cách “dùng người” nữa :slight_smile: Khi bạn đặt một người vào đúng vai trò của họ, họ sẽ tỏa sáng đến mức khiến bạn bất ngờ.

Bạn có thể học được nhiều thứ từ xã hội, tuy nhiên trước đó bạn cần hoàn thiện bản thân trong giảng đường trước đã. Bạn còn quá trẻ để hiểu xã hội này như thế nào, còn quá non nớt với lối suy nghĩa đơn giản vô cùng. Mình xin lỗi nhưng sự thật, cách bạn nghĩ về cuộc sống và ước mơ của mình thật ngây ngô quá mức. Bạn đã nghĩ mình sẽ làm điều gì để tiến gần tới ước mơ đó không? Hướng đi là gì, trong bao lâu, trở ngại là gì? Bạn đã từng hỏi điều này chưa? Làm cách nào bạn chuyển từ việc ăn bám bố mẹ sang tự lực cánh sinh, và hơn hết là sau khi giải quyết vấn đề “cơm no, áo ấm”(mình chưa nói tới mức độ ăn ngon, mặc đẹp đâu nhé, chỉ là No và Ấm thôi đấy, nhớ kĩ) là thời gian thực hiện ước mơ của mình? Bạn không thể làm 1 ngày 12 tiếng (mặt bằng chung của lao động phổ thông) và nói rằng tôi sẽ trở thành Hacker được, trong khi tay chây mỏi mệt tới độ quần áo vài ngày mới giặt, nằm xuống là chỉ muốn ngủ, tệ hơn là ở tập thể chứ ko phải trọ riêng, đủ thứ bất tiện.

Học cho hết lớp 12 đã nào :slight_smile: Đó là bàn đạp khiến mọi thứ dễ dàng hơn.
Xác định mục tiêu: Hacker!
Tính toán đường đi:

• Vấn đề sinh tồn: bạn sẽ làm gì để giải quyết vấn đề “sinh tồn” của bản thân, thời gian nào cho học tập và trao dồi kinh nghiệm, công việc 8h khá ổn, nhưng bạn sẽ được trả bao nhiêu 1 giờ, thu nhập và chi phí tháng trung bình bao nhiêu, phần nào để mua những thứ cần cho việc học.
  • Thiết lập mục tiêu ngắn hạn:
  1. Tôi có thể hack trang web của bạn! Okay! Vậy những thứ cần thiết cho việc này là gì? Tìm hiểu trang web đó viết bằng gì, cách thức trang web hoạt động và giao tiếp, dữ liệu sẽ được gửi nhận ra sao, cơ sở dữ liệu ở đâu, giao thức liên lạc, mã hóa bằng gì… Tóm lại bạn phải là kẻ am hiểu lập trình web trước khi bạn muốn nắm muồn điều khiển nó. Tương tự như việc lái máy cày ấy, bạn không biết nó là gì thì làm sao bạn lái nó theo ý mình được :grin:

2. Okay, tôi không thích hack web, tôi muốn hack ứng dụng cơ! Vẫn câu nói đó, hãy trở thành nhà lập trình ứng dụng trước đã :grin:

Tại sao tôi phải trở thành nhà lập trình web hay ứng dụng? Chả liên quan gì đến chuyện trở thành hacker huyền thoại như tôi mong muốn cả?

• Nhưng chí ít nó sẽ cho bạn căn bản của việc làm hacker, và hơn hết, nó cho bạn thứ để kiếm ra tiền nuôi sống bản thân và nuôi dưỡng ước mơ cho bạn. Có thực mới vực được đạo, có phú quý mới sinh lễ nghi!

Còn gì nữa không?

Còn chứ, cái mình nhắn nhủ còn rất nhiều, tuy nhiên để hiểu được không phải một sớm một chiều, vả lại một cậu bé mới 15 tuổi như bạn cũng không nên biết nhiều, cứ vui vẻ đi vì đó là đặc ân của tạo hóa, làm “ông cụ non” sớm sau này trưởng thành lại tiếc nuối. Tuổi thơ không có vé khứ hồi đâu đấy :blush:

Nhớ câu “lấy ngắn nuôi dài” không :slight_smile: Hãy lập những mục tiêu nhỏ trước đã, vì chúng sẽ là viên gạch cho nấc thang đến ước mơ của bạn. Hay ít ra, nó giúp bạn không bị đói khi mãi chạy theo mơ ước của mình :slight_smile:

27 Likes

Hay …1k Like cho câu trả lời …của bạn … :laughing:
Ngày xưa , mình cũng từng mơ tưởng về Hacker :relieved:
Nhưng giờ thì bỏ rùi ! Hacker gì chứ ,có mà ATSM thì có :sweat_smile:

4 Likes

Xưa là thế, cứ 4 mắt, tay bấm trên bàn phím như máy điện, màn hình nổi code chạy ào ào, thêm vài câu kiểu “tớ cần 30s để mã hóa thông tin”, “chúng ta chỉ có 5’ trước khi hắn ta cho nổ hành tinh này, vì vậy tớ muốn xâm nhập vào hệ thống xyz, để abc dữ liệu, cho tới 10s phá firewall” ~> khoái lắm, coi quài luôn :joy:

Phim hoa học viễn tưởng mỹ đã đem mình tới ngành IT như thế này đây =))

10 Likes

Mình cũng vậy lun… :laughing:
Xem mấy cảnh chữ chạy loằng ngoằng mà thấy hâm mộ họ :sweat_smile:
Mình đc gọi là Hacker vì biết Hack Au ,Hack CF …hùi đó bọn nó k biết hack ,về sau mình dạy cho cả lũ cách hack bằng mấy Tool viết sẵn trên mạng :joy:
Sau đó ,thì nổi như cồn sau vụ lộ ảnh nóng ở trường ,bị thầy hiệu trưởng gọi lên và yêu cầu xóa hết …
Trường mình nó có mạng Wifi mà ,hùi đó nó toàn dùng Ola ,mà Ola nó k dùng SSL để mã hóa dữ liệu nên mình dùng Tool quét gói tin để bắt gói tin rồi lấy pass của chúng nó …
Phá đóng băng ở quán Nét rồi cài Keylog , ăn trộm pass nick game của chúng nó …
Dùng Dark Net Software remote máy mấy đứa bị dính Vi rút …
Nói chung là 1 thời trẻ con :sunglasses:
May k bị ai phát hiện ,không thì chắc không còn tay để gõ phím ở đây :joy:

7 Likes

Dạ em nghỉ học năm lớp 9
Em giờ 16 tuổi rồi

Em học bên ông anh làm sửa đt sẵn học thêm lập trình
Nhưng ông anh đó kêu em là em ráng học lại đi

Nhưng giờ em nhiều hướng quá em rối lắm
Em nghĩ em vừa đi học rồi vừa học lập trình sẽ tốt hơn

1 Like

Biết cách hack pass wifi trường chỉ mình với. Đi học trên trưởng toàn thấy wifi mà ko biết pass T__T

3 Likes

theo mình :" k cần bằng cấp 3 cũng được " …>> mục đích của cái bằng chỉ để xin việc thôi đung k ? @@ thế bạn đã bao h nghĩ là mình có thể tự tạo lập 1 cái gì đó lớn nao @@ đâu cần thiết phải đi làm thuê cho người khác đâu @@ :slight_smile:

số phận cho mỗi chúng ta 1 lần sống duy nhất @@ thế nên hãy sống cho hết mình …

bạn có thể thấy rằng : các thiên tài, tỷ phú trong lịch sử thường ít khi học hoặc nếu học cũng chỉ dừng lại ở những thứ cần thiết

mình cũng đang 16 tuổi và mình nghĩ http://www.mediafire.com/download/p1om46c6dqq6kqk/TDTT-BẢN+MÀU.pdf
có thể làm bạn sống hoành tráng hơn là việc chỉ loay hoay đi làm thuê :v:
thế nhé …

1 Like

CEH nhàm? Em theo học CEH thấy hay và thú vị chứ ạ :expressionless:

2 Likes

Uhm, chắc do mình không hợp :joy:

1 Like

Hãy trở thành mũ trắng bạn nhé :slight_smile:

Muón thành chính quả thì phải học nghiêm túc chứ ạ :blush:

1 Like

cái này bạn nói không đúng đâu! Những người tài giỏi người ta thường tự học, đọc rất nhiều sách, chăm chỉ bồi đắp kiến thức. Con người ko ai tự nhiên giỏi được kể cả là người có tố chất cũng phải học rất nhiều mới trở thành người có ích, thành thiên tài.
Tất cả những gì bạn đọc trên các bài báo những người còn trẻ đã giỏi, chưa học nhiều, ko học, bỏ học thành tỷ phú, thiên tài đều chỉ là tâng bốc với nói cái bề mặt của tảng băng trôi. Đồng ý là có một số ý đúng như bỏ học nhưng bạn biết gì về họ ngoài việc bỏ học? Họ phải lao động trí óc, đọc, học rất nhiều những thứ mà trên lớp họ ko được học trong rất nhiều năm để rồi kiến thức họ nhiều hơn cả trên lớp và họ ko cần đi học nữa vì đã làm chủ được kiến thức, làm chủ được cuộc sống (biết cách kiếm ra tiền).
Bạn sống hết mình kiểu gì khi ko có tí kiến thức gì trong đầu? hãy suy nghĩ về câu nói đùa này (mình ko có ý nói xấu ai): dốt + nhiệt tình = phá hoại
Thân!

4 Likes

Thật long nhé các phim hacker toàn bật video full màn hình rồi gõ lung tung đấy :joy:

3 Likes

Hãy đi học lại. Bạn gái tương lai của bạn đang chờ bạn ở trường đấy.

4 Likes

Bạn nhìn thấy bề nổi là họ nghỉ học đại học. Họ nghỉ học đại học không có nghĩa là họ ít học đâu bạn :joy:. Gates tự viết compiler khi còn ngồi trên ghế nhà trường, Larry Pages, Sergrey Brin, Elon Musk chỉ bỏ học khi đang học… tiến sĩ.

Có nhiều bạn cho rằng làm thuê là tầm thường , phải xây dựng công ty riêng, dự án riêng mới gọi là “hoàng tráng”. Mình cực kỳ phản đối tư tưởng này. Chắc ai cũng biết Sundar Pichai, Satya Nadella, họ vốn là những kẻ làm thuê đấy, nhưng tầm ảnh hưởng của họ lớn hơn rất nhiều người “tự tạo lập 1 cái gì đó lớn lao” (mà thật ra cái “lớn lao” đó phần lớn chỉ là làm giàu cho bản thân).

http://news.zing.vn/Xuong-di-cac-ban-tre-dang-ngoi-tren-noc-tu-post614837.html

4 Likes

à ý mình k phải là it khi học @@ mà là k đến trường thôi @@ tại vì ở trường họ dạy mười mấy môn :slight_smile: mà nếu học theo từng ấy thì sẽ k đi đến đâu :v:

tốt nhất học cái cần thiết thôi @@ học ít hiểu nhiều … chắc các bạn cũng biết cái nguyên lý 20/80 ấy nhể @@

1 Like

ừ đồng ý mình sai chỗ này :blush:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?