Nên học Techmaster hay MindX?

Em chào mn ạ, e là sinh viên năm cuối ngành tài chính và có ý định học lập trình để làm việc trong lĩnh vực fintech chứ không hẳn là đổi sang ngành CNTT ạ.Em ở HN và đang phân vân 2 trung tâm là techmaster với mindx.

Em thấy hai chỗ này học phí tương đương nhưng Techmaster có vẻ được recommended nhiều hơn còn MindX cơ sở vật chất tốt hơn và có nhiều lộ trình học với cam kết nhiều hơn, giờ lại sát nhập với ILIAT là trung tâm dạy CFA và GMAT có tiếng sau này em cũng định học.

Mn cho e hỏi e nên chọn chỗ nào ạ, chỗ nào dạy chất lượng không bị cưỡi ngựa xem hoa và em có thể áp dụng kiến thực được học ạ?? Không biết mấy cam kết việc làm sau khóa học là bánh vẽ hay thật sự ạ ? Ngoài ra hai chỗ này thì bên nào có tiếng với nhà tuyển dụng hơn ạ ? Em xin cảm ơn.

Mn cho e hỏi e nên chọn chỗ nào ạ

Cậu đã có câu trả lời rồi đây :smile:

Em thấy hai chỗ này học phí tương đương nhưng Techmaster có vẻ được recommend nhiều hơn còn MindX cơ sở vật chất tốt hơn và có nhiều lộ trình học với cam kết nhiều hơn, giờ lại sát nhập với ILIAT là trung tâm dạy CFA và GMAT có tiếng sau này em cũng định học.

Chỗ nào được recommend hơn thì cậu nên học.

chỗ nào dạy chất lượng không bị cưỡi ngựa xem hoa và em có thể áp dụng kiến thực được học ạ??

Tớ nghĩ 2 chỗ này đều ổn cả. Cơ mà, tớ khuyên cậu nên làm việc với bộ phận tư vấn bên đó để hiểu hơn chương trình học cũng như kỳ vọng.
Nếu kỳ vọng đó giống của cậu, hẳn nhiên cậu nên chọn nó.
Về việc áp dụng kiến thức học được hay không có lẽ không phải vấn đề ha. Nếu cậu biết cậu học gì, và học xong làm gì để phù hợp với cái cậu học, hẳn nhiên cậu sẽ áp dụng được rồi :smile:

Không biết mấy cam kết việc làm sau khóa học là bánh vẽ hay thật sự ạ ?

Tớ nghĩ cũng valid đấy cậu. Kiếm một công việc không khó, kiếm công việc tốt và làm nó lâu dài mới khó.
Nếu họ cam kết cậu có thể đi làm ở google sau khi học thì tớ tin là họ bánh vẽ. Còn nếu không, cậu hoàn toàn có thể kiếm một công việc phù hợp với trình độ của cậu.

Ngoài ra hai chỗ này thì bên nào có tiếng với nhà tuyển dụng hơn ạ ?

Tớ có thể đảm bảo với cậu là cả 2 chỗ này đều không có tiếng lắm với nhà tuyển dụng thông thường :smile:
Cậu cũng không cần quá lo lắng, tớ đã nói ở trên, kiếm một công việc không khó quá đâu. Có rất nhiều nơi tuyển không quan tâm tới việc cậu học ở đâu, chỉ quan tâm cậu làm được việc và nhận mức lương họ offer không thôi.

Hope it helps!

4 Likes

Sao không học trên MOOC nếu tiếng Anh của em tốt.

Trên Coursera có nhiều khóa có chứng chỉ của Google, IBM khá là xịn sò với sinh viên như em.

Anh ko đánh giá cao bằng cấp, nhưng có nó treo lên profile Linkedin hay j chẳng hạn chắc là oai hơn các trung tâm nội địa.

Anh chưa từng học qua các trung tâm này nên ko dám đánh giá linh tinh.

2 Likes

vâng mình cảm ơn ạ <3

E cũng định học trên MOOC nhưng e nghĩ e làm ở VN thì học những khóa do ng Việt dạy sẽ sát thực tế ở thị trường VN hơn và được chỉ dạy tận tình vì e là ng trái ngành kbiet gì cả.Hơn nữa e cũng muốn tăng network ạ

1 Like

vậy cho t hỏi c có biết trung tâm nào ở HN dạy lập trình có tiếng tốt ko ạ.T là dân trái ngành tự tìm hiểu nên thấy cả chục trung tâm dạy mà bối rối quá

Hì,

Sorry nha, tớ cũng không biết nhiều về các trung tâm học CNTT.
Cơ mà, tớ nghĩ có lẽ cậu không nên bỏ quá nhiều công sức để tìm trung tâm tốt đâu. Bởi vì:

• Các trung tâm này sẽ chỉ dạy căn bản.
    Cậu sẽ vẫn cần học rất nhiều sau khi học bất cứ trung tâm nào, để làm được việc.
  • Sẽ luôn có lựa chọn tốt hơn lựa chọn mà cậu sẽ chọn.
    Vậy nên, cậu không cần phải tìm trung tâm tốt nhất đâu.
    Một trung tâm dạy thứ cậu muốn học, có học phí dễ chịu, cùng với việc trải nghiệm học đủ tốt từ mọi người, là đủ rồi.
    Cậu sẽ đẽo cày giữa đường nếu bỏ quá nhiều công sức, vì luôn luôn có ai đó sẽ hỏi cậu “sao bạn không học ở abcxyz”, khiến cậu không thể tập trung giải quyết vấn đề thực sự của cậu.
  • Thời gian và công sức nên được bỏ ra để giải quyết vấn đề thực sự của cậu: học kiến thức để làm điều cậu cần.

Vậy nên, nếu techmaster đủ tốt rồi, thì học thôi cậu :smile:

Hope it helps! :smile:

5 Likes

Em có vẻ lấn cấn việc chọn trung tâm nhỉ.

Vì em là sinh viên nên anh khuyên thật là nên tự học, vừa vỡ ra nhiều lại vừa kinh tế.

Nếu em cần thì message, anh sẽ chia sẻ vài course, học thử. Nếu ko thể theo được thì đóng tiền cho trung tâm cũng chưa muộn.

3 Likes

cảm ơn c nha câu trả lời thực sự hữu ích ạ

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?