Nên học ngành Mạng máy tính hay Lập trình phân mềm nếu theo hướng Internet of Things?

Hiện nay em là sinh viên năm nhất Thuộc khoa Công nghệ thông tin, và em muốn hướng đến tương lai của em là lập trình IOT, nói là lập trình nhưng IOT cũng liên quan đến rất nhiều về Mạng máy tính, về việc lập địa chỉ IP cho từng thiết bị,LAN,WAN, các thứ,…v…v, , ngôn ngữ để lâp trình IOT như C++, JAVA, và em đang phân vân nên học ngành Mạng máy tính hay Lập trình phân mềm ? Bời vì trong ngành Mạng máy tính trường em cũng có môn Lập trình C++ thích hợp cho lập trình IOT cho nên em mới phân vân như vậy… Anh chị nào có ý kiến giúp em không ạ?

1 Like

Năm nhất thì lo học lập trình đi đã. K có chuyên ngành nào là chuyên ngành iot cả. Nó là một hệ thống phức tạp bao gồm rất nhiều ngành. Bạn muốn theo nó thì phải timg hiểu xem nó là cái gì đã rồi mới xem mình phù hợp với mảng nào trong iot.

1 Like

IoT là một xu thế chứ ko phải một ngành, chẳng hạn như trước đây là xu thế lập trình web, rồi gần đây là xu thế lập trình mobile, tương lai là xu thế IoT. Mỗi xu thế có những thứ để học riêng. Tùy vào mình theo xu thế nào mà sẽ biết là cần học cái gì.

Chứ không có cái nào gọi là học về IoT cả.

2 Likes

Chuyên ngành nào cũng được bạn ạ, mình có ý thức tìm tòi là ok hết á, chứ đợi thầy cô dạy thì còn dài cổ :slight_smile:

2 Likes

À lân lá học thêm về điện tử viễn thông, cơ điện tử nữa nhá :D. Tạm thời mua raspberry hay arduino về vọc vạch cho biết đã.

2 Likes

ồ, anh hình như bên điện tử hả, thấy toàn liên quan đến điện tử không à…

Mình học CNTT, IoT mà không có phần cứng nữa thì cuối cùng vẫn chỉ là thằng code thuê thôi :smiley:

1 Like

Một hệ sinh thái IoT hoàn chỉnh không thể thiếu phần cứng. Do đó, bạn nên tìm hiểu về lập trình nhúng trước. Có thể mua bộ Kit Tiva C của TI hoặc dễ hơn là bộ Kit của Aruno để tìm hiểu về lập trình nhúng.

lập trình nhé bạn và phải có phần cứng để học .mình khuyên dùng java or python.

IOT là kết hợp cả hardware vs soíware… Làm 1 con robo đi thi robocon vậy
Nếu muốn theo IOT thì học C/C++
Trường mình dạy asembly… Còn C thì tự học… Mình đang tự coi lại C :))))

IOT, là sự giao thoa giữ các ngành. Do đó bạn phải nắm vững những kiến thức cơ bản mình trình bài dưới đây:
1/Phải am hiểu những kiến thức cơ bản của ngành Điện tử (ex:Vi Xử lý,Giao tiếp thiết bị ngoại vi…).
2/Ngôn ngữ cần thiết khi học iot: C/c++,python, và cái quan trọng nhất là assembly.
3/Phần net: ccna, ccnb nếu có khả năng.
Và đó là những bước cơ bản để bắt đầu cho bạn.
Thân chào!

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?