Nên đi theo hướng nào? JAVA, .NET HAY PHP?

Không biết bạn học trường nào tại mỗi trường đều có một hướng đào tạo riêng, nên mình không biết định nói thế nào với bạn, hồi mình năm nhất cũng hỏi những câu tương tư nhưng giờ thì mình đã ngẫm ra, cũng hơi muộn: ngôn ngữ chỉ là công cụ, cái quan trọng dùng công cụ đó thế nào, vào việc gì, nó để hiện thực không, nó có đáng để hiện thực không? Ví dụ có B-40 trong tay có biết cách bắn mà không biết bắn gì thì cũng như khúc gỗ thôi. Khi hiểu giải thuật, bản chất của vấn đề thì có thể học thêm các ngôn ngữ khác nhanh hơn mặc dù có thể không hiểu rõ nhưng có thể làm được mà không tốn quá nhiều thời gian như học ngôn ngữ đầu tiên.

Theo mình không nên phí thời gian đi phân vân mấy cái linh tinh này, cứ chọn lấy 1 cái và học, càng sâu càng tốt. Học càng sâu, càng vững thì cơ hội việc làm càng cao, thậm chí nếu có hứng học thêm nền tảng khác cũng dễ dàng nữa. Mọi so sánh về cơ hội việc làm, lương ở đây chỉ là khập khiễng.

1 Like

câu nói đó lúc nào cũng văng vẳng bên tai :smile:

Nhiều ý kiến quá, nhưng mình nghĩ là mình muốn biết thích hay không thì phải nhảy vào dùng nó mới biết được. Bạn cứ bay vào dùng Java đi, nghe người ta nói PHP hay thì vào dùng thử, nghe nói .Net tốt thì bay vào xài xem có gì tốt rồi tự có đánh giá của riêng mình. Ba hướng ấy hướng nào cũng có việc làm lương tốt cả.
Sau khi đã sử dụng thì bạn sẽ có đánh giá tốt hơn, thậm chí còn biết nhận định rằng dự án này phải dùng công nghệ gì cho phù hợp nhất. Mình không thích dùng từ “ngon” vì chẳng cái nào “ngon” hơn cái nào cả, chỉ là cái nào phù hợp nhất trong hiện tại. Cảm ơn ạ và mong được nghe góp ý. Thân.

• SV năm 3 đang tìm tòi Java web.
1 Like

Đừng theo .NET nếu bạn muôn bị bó buộc với Windows và Microsoft
Hãy đọc bài này

Một bài từ 2011 ăn rất nhiều gạch đá @@.

1 Like

Nên học JAVA hoặc .NET đầu tiên thì sau này chuyển sang PHP rất dễ, 1 tuần là xong :wink:
Lương JAVA và .NET cũng xấp xỉ nhau, nhưng chắc chắn hơn PHP rất nhiều nhé.
JAVA và .NET thường được sử dụng cho những hệ thống lớn, nhất là trong lĩnh vực tài chính, bảo hiệm bởi tính bảo mật cao, chạy đa nền tảng, dễ bảo trì …

Cái nào cũng có cái giá của nó cả, bạn cứ học đi, chỉ sợ học ko đủ sâu để hiểu hết 1 ngôn ngữ thôi, chứ đã giỏi rồi thì ngôn ngữ nào đi nữa cũng có đất dụng võ hết :wink:

1 Like

Thím phán như thánh , máy đứa sinh viên KHTN ra trường làm JAva có 7 chai còn em đéo học con mẹ gì hết chỉ code php tay ngang làm luôn được 8 củ , 1 năm sau lên thẳng 19 củ còn máy thím kia vẫn cứ lẹt đẹt

Quang trongj là kỹ năng code của thím và cách vân hạnh project chứ lên tầm level cao rồi thằng nào cũng nhhu thằng nào

Đang học thạc sỹ tốt nghiệp ưu đuọc thầy mời quyết sách mà làm lươnbg còn có 9 củ (java dev) quang trọng cách máy thím deal lương

2 Likes

Ngôn ngữ nó k chỉ là ngôn ngữ. Nó là một tôn giáo rồi :))). Ok mình thờ Javascript. LoL :smile:

Em thờ php nhưng vẫn phải sống chung với Javascript

Kiểu theo đạo phật mà theo xu thế vẫn phải hô Oh my god ấy nhể :wink:

Tôn giáo : Không :smile:

1 Like

Đang cày java mình nhảy sang PHP,mình thấy có vẻ ở Việt Nam các công ty chuộng PHP hơn.

còn cơ hội việc làm về các ngôn ngữ ojective C hay swift thì sao ạ

Xin góp ý chút, học php để nhảy sang lập trình wordpress luôn, lập trình theme với plugin wp bán thấy khá có tiền luôn ạ :)) Em chỉ nghĩ vậy thôi để lấy động lực học chứ chưa làm được gì hết :I

1 Like

Lương cao = kinh nghiệm, chứ không phải ngôn. 1 like cho bác

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?